Dangantakar Al'adu

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 4 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Tarihin alakar Hausawa da mutanen zamanin mulkin Fir’auna
Video: Tarihin alakar Hausawa da mutanen zamanin mulkin Fir’auna

Wadatacce

The zumuntar al'adu shi ne mahangar da ke ɗaukar cewa duk gaskiyar ɗabi'a ko ɗabi'a ta dogara ne da yanayin al'adu wanda aka yi la’akari da shi. Ta wannan hanyar, al'adu, dokoki, ibada da hasashe na nagarta da mugunta ba za a iya tantance su gwargwadon sigogin waje da ƙaura ba.

Gano hakan mizanan ɗabi'a Ba a haife su ba amma ana koyo su daga al'ada, yana ba mu damar fahimtar dalilin da yasa al'ummomi daban -daban ke gudanar da ƙa'idodi daban -daban daga namu. Hakanan, ƙa'idodin ɗabi'a na al'umma iri ɗaya suna canzawa a tsawon lokaci, har ma mutum ɗaya na iya canza su a duk rayuwarsa, gwargwadon gogewarsa da ilmantarwa.

Dangantakar al'adu tana riƙe da hakan babu mizanan ɗabi'a na duniya. Daga wannan mahangar, ba zai yiwu mu yi hukunci daga mahangar ɗabi’a ba na ɗabi’un da ba na mu ba.

Ra'ayin da ke adawa da alaƙar al'adu shine kabilanci, wanda ke yin hukunci akan halayen dukkan al'adu gwargwadon iyakokin sa. Ana iya dorewar ƙabilanci akan zato (bayyananne ko a'a) cewa al'adun mutum ya fi na wasu. Yana a gindin kowane irin mulkin mallaka.


Tsakanin tsattsauran ra'ayi na al'adu da ƙabilanci akwai matsakaici maki, wanda babu al'adar da ake ganin ta fi wani girma, amma kowane mutum yana ɗauka cewa akwai wasu ƙa'idodin da yake ganin ba za a iya karya su ba, har ma da sanin cewa ya koya daga al'adun sa. Misali, kodayake mun fahimci cewa kowace al'ada tana da ayyukan ibada, amma muna iya adawa da al'adun farawa wanda ya haɗa da yanke mutane. A takaice dai, ba duk al'adun al'adu masu inganci ake la'akari da su ba, amma duk ayyukan al'adu iri ɗaya ne masu rikitarwa.

Misalan zumuntar al'adu

  1. Yi la'akari da ba daidai ba ne mutane su yi tsirara a kan hanyoyin jama'a, amma la'akari da shi al'ada ce a al'adun da suturar da aka yi amfani da ita ke rufe ƙarancin sassan jiki.
  2. Lokacin da muke ziyara, ku bi dokokin gidan da muke ziyarta, koda kuwa sun bambanta da waɗanda ke mulkin gidanmu.
  3. Ganin ba daidai ba ne cewa a cikin al'ummar mu mutum yana da mata fiye da ɗaya, amma yarda da shi a al'adun da aka yarda da auren mace fiye da ɗaya.
  4. Yi la'akari da dabi'a ga mutane su yi jima'i kafin aure, amma ku fahimci dalilan da yasa ƙarnin baya na mata ba su yi ba.
  5. Yi la'akari da dabi'a ga mutane su sha barasa amma suna girmama mutanen da (na addini, al'adu, da sauransu) suka guji shan sa.
  6. Yi la'akari da sihirin ƙarya a cikin al'adun mu amma ku girmama masu sihiri da shugabannin addini na wasu al'adu inda wannan aikin ke cika aikin zamantakewa har ma da aikin likita.
  7. Girmama bautar gumaka banda wadanda muke bautawa, koda kuwa bamu bautawa wani alloli ba kuma bamu yarda da wanzuwar su ba.
  8. Kafin a soki al'adar al'adu, fahimci dalilan hakan, amma kuma sukar da ke tasowa daga cikin wannan al'adar.



Shawarar Mu

Kalmomin da ke waka da "tasiri"
Karfe da Nonmetals