Verbatim quotes

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 20 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Herman Cain drops out, quotes POKEMON MOVIE verbatim
Video: Herman Cain drops out, quotes POKEMON MOVIE verbatim

Wadatacce

A maganganun magana nau'i ne na aro abun ciki wanda ke taimakawa bayyana wa mai karatu cewa abin da ake faɗi kalmomin wani ne. Wannan aikin ana kiransa koma baya, kuma yana ba wa mai karatu damar sanin lokacin da yake karanta marubuci da lokacin da yake karanta ayoyin da marubucin ya bincika, kuma yana ba shi maɓallan bayanai don ya iya zuwa littafin asali don ci gaba da zurfafa.

Duk lokacin da muka ɗauki wani ra'ayi da aka riga aka buga kuma muka yi amfani da shi, ko muka bincika don tayar da namu ra'ayoyin, dole ne mu yi lissafin inda komai ya fito kuma mu bambanta abin da ke namu da na baƙon. In ba haka ba, za mu jawo hankalin a satar fasaha, wani nau'i na rashin gaskiya na hankali wanda zai iya haifar da hukunci da matsaloli. Jari -hujja wani nau'i ne na sata.

Dukan zantuttukan magana da na ƙarshe na rubutun an shirya su ta bin daidaitattun samfuran hanyoyin. Mafi sanannun sune APA (American Psychological Association) da MLA (daga Turanci: Ƙungiyar Harsunan Zamani).


  • Yana iya taimaka muku: Ƙididdigar Littafi Mai -Tsarki

Nau'in faɗin rubutu

  • Gajerun maganganu (kasa da kalmomi 40). Dole ne a shigar da su cikin rubutun, ba tare da katse kwararar sa ko shimfidarsa ba. Dole ne a sanya su a cikin alamomin zance (wanda ke nuna farkon da ƙarshen rubutun na asali), tare da nuni a cikin tare da bayanan bibliographic na zance:
    • Shekarar buga littafin. Wannan yana da mahimmanci musamman idan akwai littattafai da yawa waɗanda marubuci ɗaya ya ambata, saboda ana iya rarrabe su da shekara.
    • Adadin shafin (s) da aka kawo. Yawancin lokaci ya riga ya rage taƙaitaccen bayanin "p." ko "p." Dangane da shafuka da yawa, na farko da na ƙarshe za a kawo su, a rarrabe ta ɗan gajeren dash: pp. 12-16. Dangane da shafuka daban amma ba a daina ba, za a yi amfani da waƙafi: pp. 12, 16.
    • Sunan mahaifi. A wasu lokuta, idan an ambaci sunan mahaifi kafin ambaton ko a bayyane yake ga wanda yake, ana iya tsallake wannan bayanin a cikin rakodin.
  • Dogayen maganganu (Kalmomi 40 ko fiye). Yakamata a sanya dogayen zance a cikin sakin layi na daban, rabuwa da gefen hagu na shafin tare da shafuka biyu (2) ba tare da shigar ciki ba kuma ƙasa da maki ɗaya a cikin girman font. A wannan yanayin, ba a buƙatar alamun zance na kowane iri, amma bayan alƙawarin dole ne a haɗa bayanin ku tare da bayanan da aka ambata.

Alamu na musamman

A cikin lokuta biyu na zance na rubutu, wasu daga cikin alamomin, raguwa ko haruffa na iya bayyana:


  • Brackets []. Bayyanar a tsakiyar ɗan gajeren ko dogon zancen rubutu a cikin brackets yawanci yana nufin cewa rubutun da ke tsakaninsu baya cikin zance, amma na mai bincike ne, wanda aka tilasta masa fayyace wani abu ko ƙara wani abu a ciki don haka zai iya a fahimta sosai.
  • Ibid. ko ibid. Magana a cikin Latin wanda ke nufin "iri ɗaya" kuma ana amfani da shi a cikin tunani don gaya wa mai karatu cewa zance na rubutu yana cikin littafin da aka ambata a baya.
  • cit. Wannan jumlar Latin tana nufin "aikin da aka ambata" kuma ana amfani dashi a lokuta inda marubuci ke aiki guda ɗaya kawai, don haka gujewa maimaita bayanan sa (tunda koyaushe suna ɗaya), kawai yana canza lambar shafi.
  • Et. zuwa ga. Ana amfani da wannan gajarta ta Latin don shari'o'in ayyuka tare da babban marubuci da masu haɗin gwiwa da yawa, da yawa da ba za a jera su gaba ɗaya ba. Don haka, an ambaci sunan mahaifin babba kuma yana tare da wannan gajartar.
  • Ellipsis (…). Ana amfani da su don nuna wa mai karatu cewa akwai wani ɓangaren rubutun da aka tsallake, ko dai kafin fara faɗin, bayansa, ko a tsakiyarsa. Galibi ana amfani da su a cikin baka.

Misalai na gajeren zango

  1. Kamar yadda za mu iya gani a cikin binciken Foucault (2001), tunanin hauka wani bangare ne na hankali, tunda "babu wayewa ba tare da hauka ba" (shafi na 45).
  2. Bugu da ƙari, "amfani da al'adu a Latin Amurka ya kai matsakaicin matakinsa dangane da kwararar jawabai na siyasa da kasuwanci, kuma ba, kamar yadda a cikin Turai, aka bayyana daga ƙasashe" (Jorrinsky, 2015, shafi na 8).
  3. A cikin wannan ma’ana, yana da dacewa don zuwa ilimin halayyar ɗan adam: “Koyarwar kasancewa tana bayyana kanta sakamakon shigar [castration] harshe a cikin mutum” (Tournier, 2000, shafi na 13).
  4. Wannan shine abin da Elena Vinelli ta tabbatar a cikin gabatarwarta ga aikin Elena Vinelli, lokacin da ta tabbatar da cewa "Ginin zamantakewa ne na jinsi wanda ya bambanta batun mata daga namiji" (2000, shafi na 5), ​​yana ba mu fahimtar mace. kamannin da ke ƙarƙashin littafin Sara Gallardo.
  5. Ba za a sami ƙarin abubuwa da yawa daga waɗannan binciken ba, sai dai "ɗan takaitaccen abin takaici na gano gaskiyar da ba a tsammani" kamar yadda Evers ya bayyana (2005, shafi na 12) a cikin sanannen mujallar bincikensa.

Misalai na dogon zancen rubutu

  1. Don haka, zamu iya karantawa a cikin littafin Gallardo (2000):

… Amma mata koyaushe suna wucewa cikin rukuni. Na buya ina jira. La Mauricia ta wuce tare da tulunta sannan na ja ta. Kowace rana daga baya ta gudu don ta same ni, tana rawar jiki saboda tsoron mijinta, wani lokacin da wuri kuma wani lokacin kuma, zuwa wurin da na sani. A cikin gidan da na yi da hannuna, don zama tare da matata, a cikin aikin gringo na Norway tana zaune tare da mijinta. (shafi na 57)



  1. Don wannan ya dace don bambanta hangen nesa na marubucin Faransa:

A cikin addinan duniya, kamar Kiristanci da Buddha, fargaba da tashin hankali suna tserewa daga rayuwar ruhaniya mai zafi. Yanzu, wannan rayuwar ta ruhaniya, wacce ta dogara akan ƙarfafa haramcin farko, duk da haka tana da ma'anar ƙungiya ... (Bataille, 2001, shafi na 54)

  1. Rubutu ya ƙunshi taro da rashin jituwa don mafi kyawu da ra'ayoyin soyayya game da gaskiyar adabi, kuma yana iya yin hidima don rarrabewa kamar waɗanda Sontag (2000) ya yi:

Ga babban banbanci tsakanin karatu da rubutu. Karatu sana’a ce, sana’a ce da a aikace ake ƙaddara mutum ya ƙara ƙwarewa. A matsayinka na marubuci, abin da mutum ke tarawa shine farkon rashin tabbas da damuwa. (shafi na 7)

  1. Ana iya samun wannan ra'ayi na "zama" a warwatse cikin ayyukan falsafa. Koyaya, fayyacewar sa alama lamari ne mai rikitarwa:

Kasancewa baya yin koyi, ko yin so, ko daidaitawa ga abin ƙira, ya kasance na adalci ko gaskiya. Babu wani lokacin da za a fara daga, ko isa ko isa. Ba kuma sharuddan biyu da ake musanyawa ba. Tambayar, menene rayuwar ku? Yana da wauta musamman, tunda yayin da wani ya zama, abin da suke zama yana canzawa gwargwadon yadda ya (…) Injin binary ya ƙare: amsar tambaya, namiji-mace, dabba mutum, da sauransu. (Deleuze, 1980, shafi na 6)



  1. Don haka, a cikin wasiƙa tsakanin Freud da Albert Einstein, yana yiwuwa a karanta waɗannan masu zuwa:

… Kun fi ni ƙanana girma, kuma ina fatan in lokacin da kuka kai shekaruna za ku kasance cikin "magoya bayana". Tun da ba zan kasance a wannan duniyar don tabbatar da hakan ba, zan iya hango wannan gamsuwa yanzu. Kun san abin da nake tunani yanzu: “Ina alfahari da tsammanin irin wannan babban girmamawa, yanzu ina jin daɗin…” [Wannan zancen Goethe's Faust] (1932, shafi na 5).

Paraphrase ko verbatim quote?

Fassara shine sake fassarar wani rubutu na ƙasashen waje, wanda aka bayyana a cikin kalmomin sabon marubucin. A wannan yanayin, mai bincike yana karanta ra'ayoyin wani marubuci sannan ya bayyana su da kalmominsa, ba tare da ya daina danganta marubucin wanda ya dace da shi ba.

A wasu lokuta, ana bayyana sunan marubucin a cikin baka don fayyace cewa ra'ayoyin ba nasu bane.

Kalmomin rubutu, a gefe guda, lamuni ne daga asalin rubutun, wanda ba a shiga tsakani ko gyara kwata -kwata. A cikin duka biyun, ana girmama marubucin rubutun na asali: satar fasaha ba zaɓi ne mai inganci ba.




Misalan paraphrases

  1. Kamar yadda aka faɗi isasshen a cikin littattafan kimiyyar lissafi masu yawa, cikakken dokokin sararin samaniya wanda ɗan adam na zamani ya nema don bincika da fahimtar shi ya zama mafi sassauci da dangi (Einstein, 1960) fiye da yadda aka zata a baya.
  2. Ba haka bane, sabbin manufofi na ƙasa sun fito ne daga ɓangaren masu ra'ayin mazan jiya na al'umma, amma a maimakon haka yana taka rawa madaidaiciya a Latin Amurka a yau ta fuskar populism na hagu (Vargas Llosa, 2006) wanda ya kewaye shi . a lokacin da ake kira "tsawon shekaru goma".
  3. Ya kamata a lura cewa, duk da haka, wani lokacin wani abu abu ne kuma ba wani abu ba (Freud, cit.), don haka ya dace a san yadda ake zubar da fassarar fasaha a cikin lokaci, kafin fadawa cikin ƙaddarar tarihin rayuwa.
  4. Halin ɗabi'ar ɗan adam na kudu maso gabashin Asiya, kamar yadda yawancin masana ilimin halayyar ɗan adam sun riga sun nuna, sun ƙunshi abubuwa na jigilar al'adu marasa rinjaye waɗanda ke sa ya zama abin sha'awa ga baƙi daga al'adun hegemonic (Coites et. Al., 1980), amma ba don maƙwabta na cikin gida ba..
  5. Bugu da ƙari, Bataille ya kasance a sarari game da hakan, yana nisanta matsayinsa daga abin sha'awa na gidan adana gawa na bayan-Romantics, aikin hamayya kamar umarni da danniya ga sha'awar tashin hankali (Bataille, 2001).
  • Duba ƙarin: Fassara




Yaba

Fi'ili masu haɗawa
Kalmomi tare da a
Ƙwari