Rubutun bayanai

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 17 Yuli 2021
Sabuntawa: 11 Yiwu 2024
Anonim
Yanda zaka canza rubutun wayar ka ba tare da ka dakko Apps ba
Video: Yanda zaka canza rubutun wayar ka ba tare da ka dakko Apps ba

Wadatacce

The matani masu bayani Suna ba da kwatanci da bayanai game da gaskiya, ba tare da haɗa motsin rai, ra'ayoyi, ra'ayoyi ko buƙatun mai bayarwa ba. Misali, rubutun bayanai na iya zama labari game da sakamakon zaɓen shugaban ƙasa da aka buga a jarida a washegari ko bayanin Juyin Juya Halin Faransanci a cikin littafin tarihi.

Ana samun ire -iren waɗannan matani a cikin mujallu, jaridu, encyclopedias, ko littafin karatu. Suna iya nufin abubuwan da suka faru na yanzu ko na baya.

Halaye na matani masu bayani

  • Aikinsa shine saukaka fahimtar wani abu ga mai karatu. Don yin wannan, haɗa bayanai, bayanai, da bayanai.
  • Harshen dole ne: madaidaiciya (mai da hankali kan babban maudu'i kuma tare da ra'ayoyin da suka dace), a taƙaice (dole ne a haɗa mahimman bayanan), bayyananne (tare da kalmomi masu sauƙi da jumloli masu sauƙi).
  • Ba su haɗa da ra'ayi, muhawara ko kayan aiki don shawo kan mai karɓa ba. Ba su da burin jagorantar matsayin mai karɓa amma suna da niyyar sanar.

Tsarin matani masu bayani

  • Cancanta. Taƙaitaccen bayani ne na takamaiman batun da rubutu zai magance.
  • Gabatarwa. An samo shi bayan rubutun kuma yana ba da ƙarin cikakkun bayanai dalla -dalla kan batun da aka ambata a cikin take. An jera manyan abubuwan da ke kunshe da sakon.
  • Jiki. An haɓaka abubuwan da halayen abubuwan da za a bayar da rahoto. A cikin wannan ɓangaren rubutu ana samun bayanai, ra'ayoyi da bayanai kan batun.
  • ƙarshe. Marubucin ya haɗa babban ra'ayin rubutun kuma - idan sun wanzu - ƙudurinsa. Bugu da ƙari, zaku iya haɗa wasu ra'ayoyi na biyu waɗanda marubucin ya yi niyyar ƙarfafa.

Nau'in rubutun bayanai

  • Na musamman. Sun ƙunshi harshen ilimi ko fasaha. Suna nufin mai karatu wanda tuni yana da isasshen ilimi ko horo don ya sami damar fahimtar abin da ke cikin rubutun. Misali, karatun digiri ko rahoton kimiyya.
  • Mai bayani. Harshen sa yana iya samun dama ga kowane mai karatu. Ba kamar na musamman ba, ba sa kai hari ga wani mai karatu da wasu horo. Misali, labarin jarida ko ma'anar wani ra'ayi a cikin kundin sani.

Misalan rubutun bayanai

  1. Nelson Mandela ya mutu

Tsohon shugaban Afirka ta Kudu, Nelson Mandela, ya rasu yana da shekaru 95, kamar yadda shugaban Afirka ta Kudu, Jacob Zuma ya ruwaito, ya kara da cewa ya tafi cikin kwanciyar hankali a gidansa da ke Johannesburg, tare da iyalansa. Mutuwar ta faru ne ranar Alhamis da karfe 8:50 na yamma agogon gida, bayan doguwar jinyar da ta yi daga cutar huhu. "Al'ummarmu ta rasa mahaifinta. Nelson Mandela ya hada mu kuma tare muka yi bankwana da shi," a cewar Zuma a cikin wani sakon da ya watsa ta gidan talabijin ga daukacin al'ummar ...


(Labarin jarida. Source: Duniya)

  1. Ma'anar annoba

F. Likitoci. Cutar annoba da ke yaɗuwa zuwa ƙasashe da yawa ko kuma ta shafi kusan kowane mutum a cikin yanki ko yanki.

(Kamus. Source: RAE)

  1. Muhimmancin bincike a cikin koyo

Bincike hanya ce ta koyarwa da koyo wanda ya ƙunshi ayyuka masu mahimmanci da yawa, waɗanda yawancinsu ke mai da hankali, ta wata hanya ko wata, kan yin tambayoyi. An nemi ɗalibai su samar da tambayoyin kansu, bincika hanyoyin samun bayanai da yawa, yin tunani mai zurfi don fayyace ko samar da ra'ayoyi, tattauna sabbin ra'ayoyin su tare da wasu, da yin tunani kan tambayoyin su na farko da ƙarshe na ƙarshe ...

(Rahoton fasaha. Source: Britannica)

  1. Tarihin Frida Kahlo

Magdalena Carmen Frida Kahlo Calderón wani mai zanen Mexico ne, an haife shi a ranar 6 ga Yuli, 1907 a Coyoacán, Mexico. An san shi a duniya don wahalar da ke cikin ayyukanta, waɗanda suka dogara da rayuwarta da yanayi daban -daban da ta fuskanta.


(Tarihin Rayuwa. Source: Tarihi-Tarihi)

  1. Dokar Majalisar Wakilai

Mataki na 1 - A cikin kwanaki goma na farko na Disamba na kowace shekara, shugabanta zai kira Zauren Majalisar Wakilai don dalilan ci gaba da tsarin mulkinsa da zaben mahukunta daidai da tanadin doka ta 2 Na wannan ƙa'idar.

(Dokar. Source: HCDN)

  1. Paella abincin teku

Don farawa, sara albasa, tafarnuwa da barkono a cikin ƙananan cubes. Dafa su a cikin akwati kusan 40 cm a diamita tare da ɗan man fetur har sai kayan lambu sun canza launi, kusan mintuna 10.

(Dafa girki. Source: Alicante)

  1. Yawan bacci da rana a cikin manya

Yawan bacci na rana (EDS) an fi bayyana shi azaman sha'awar yin bacci da rana. Matsala ce ta gama gari da ke faruwa aƙalla kwana 3 a mako, a cikin 4-20% na yawan jama'a, yana shafar ingancin rayuwa da aikin yi, tare da tasiri ga aminci, misali, lokacin tuƙi.


(Labarin likita. Source: Intramed)

  1. Yadda ake Yin Crane Origami - Al'ada a Japan

Shirya origami (takardar murabba'i).

Ninka kusurwa ɗaya don saduwa da ɗayan diagonally don ƙirƙirar alwatika.

Ninka triangle a rabi ...

(Umarni. Source: Matcha-jp)

  1. Jagorar mai amfani da zuƙowa

Mataki 1: Je zuwa (https://zoom.us) kuma zaɓi "Shiga".

Mataki na 2: Zaɓi "Yi Rajista Kyauta"

Mataki na 3: Shigar da imel ...

(Jagorar mai amfani. Source: Ubu)

  1. Juyin Juya Halin Rasha

Kalmar Juyin Juya Halin Rasha (a cikin Rashanci, Русская революция, Rússkaya revoliútsiya) ƙungiyoyi sun haɗu tare da duk abubuwan da suka haifar da kifar da gwamnatin tsarist na sarauta da kuma girka wani, ɗan Republican Leninist, tsakanin Fabrairu da Oktoba 1917, wanda ya haifar da ƙirƙirar na Jamhuriyyar gurguzu ta Tarayyar Soviet.

(Labarin Encyclopedic. Source: Wikipedia)

Bi da:

  • Rubutun aikin jarida
  • Rubutun bayani
  • Rubutun koyarwa
  • Rubutun talla
  • Rubutun adabi
  • Rubutun bayanin
  • Rubutun jayayya
  • Rubutun daukaka kara
  • Rubutacciyar magana
  • Rubutu masu gamsarwa


Sabon Posts

Quechuism
Dabbobi masu rarrafe
Ƙarshen Ingilishi (Ƙarshe)