Matakan ƙungiyar muhalli

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 16 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Menene kariya ?
Video: Menene kariya ?

Duk kwayoyin halittu suna cikin tsarin da ke hulɗa da juna a matakai daban -daban. Ana kiran wannan ƙungiyar muhalli, wanda ya ƙunshi matakan da ke gaba:

  • Na ɗaya. Har ila yau, an san shi da matakin kwayoyin halitta, yana da matukar muhimmanci ga kwayoyin halittar su sami ikon hayayyafa. Kowane mutum dole ne ya dace da muhallinsa, kuma yana mu'amala ta hanyoyi daban -daban tare da wasu (son juna, gasa, haifuwa, tsinkaya). Haka kuma, kowane ɗayan waɗannan kwayoyin za a iya raba su zuwa matakai daban -daban (raunin rayuwa): haihuwa, girma, balaga, tsufa, mutuwa.
  • Yawan jama'a. Ana kiran yawan muhallin halittu gungun kwayoyin halittu iri ɗaya ko mutane da ke zaune a yanki ɗaya. Hanyoyin da suka danganci junan su sune: son juna, gasa, parasitism, tsinkaya da hayayyafar jima'i (mating). Misali: gungun rakuman da suke zaune wuri guda.
  • Al'umma. Al'umma ƙungiya ce ta jama'a waɗanda ke raba rukunin yanar gizo iri ɗaya na wani lokaci. Dabba, tsirrai ko nau’ikan biyu na iya zama tare. Misali: felines wata al’umma ce da ta ƙunshi nau’o’i daban -daban kamar su pumas, damisa, kyanwar daji.
  • Tsarin halittu. Tsarin halittu wani fili ne wanda halittu daban -daban ke hulda da juna (tsirrai ko dabbobi). Ba kamar al'umma ba, a cikin tsirran halittu halittun da suka haɗa shi suna hulɗa da samar da makamashi da sake sarrafa abinci. Tsarin halittu yana sarrafa kansa kuma yana wadatar da kansa, wato yana da albarkatun da za su kasance masu zaman kansu daga sauran muhallin halittu da samar da nau'in sa. Wannan matakin yana da ɓangaren abiotic, wato ba shi da rai (misali: oxygen, ruwa, carbon dioxide, nitrogen) da wani biotic, wato yana da rayuwa (misali: dabbobi da tsirrai).
  • Biome. Halittar halittu wani rukuni ne na tsirrai da ke gabatar da kamanceceniya da juna a cikin abubuwan da suke da alaƙa. Misali: wani yanki na nahiya wanda ake samun yanayi mai kama da halaye iri ɗaya.
  • Biosphere. Biosphere wani tsari ne na biomes wanda ke gabatar da bambance -bambance dangane da juna, amma kuma wasu kamanceceniya. Ana ɗaukar duniyar duniyar a matsayin babban biosphere, wanda ya haɗa da yanayi daban -daban, tekuna da nahiyoyin duniya. Hakanan ana ɗaukar biosphere azaman ƙananan yanayi na Duniya.
  • Zai iya yi maka hidima: Halittar halittu



M

Kalmomin da ke waka da "rayuwa"
Dabbobi masu kiba
Kalmomi suna ƙarewa -ance da -ancio