Nau'o'in aikin jarida

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 7 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
#39 Sowing Seed for a Successful Harvest: Everything You Need to Know
Video: #39 Sowing Seed for a Successful Harvest: Everything You Need to Know

Wadatacce

The nau'in aikin jaridas su ne siffofin furci ko nau'in da ke da halaye iri ɗaya. Ana amfani da duk rubutun aikin jarida don ba da labarin abubuwan da ke faruwa yanzu kuma ana watsa su a cikin kafofin watsa labarai. Kowane nau'in yana gabatar da halayensa, abubuwan sa da sifofin sa na musamman, gwargwadon niyyar ɗan jaridar.

Dangane da maƙasudin mai bayarwa da kuma ƙimar abin da yake bugawa akan saƙon, an gano manyan nau'ikan nau'ikan aikin jarida guda uku:

  • Mai bayani. Suna amfani da harshe kai tsaye da haƙiƙa don bayyana abin da ya faru a zahiri. Marubucin yana iyakance ga watsa bayanai da ingantattun bayanai, kuma baya cikin abin da yake faɗa: bai taɓa amfani da mutum na farko ba, ƙimar hukunci ko ra'ayoyin mutum. Misali: labarai, rahoton haƙiƙa da hirar haƙiƙa.
  • Ra'ayi. Suna bayyana ra'ayin marubuci dangane da wani batu wanda dole ne kafofin yaɗa labarai su bayar da rahoto a baya. Wasu sun haɗa da fassarar gaskiyar, wasu suna yanke hukunci mai ƙima game da dalilan da sakamakon da ka iya tasowa daga wasu abubuwan da suka faru, wasu har ma suna ba da mafita don inganta yanayin da aka bincika. Misali: edita, yanki na ra'ayi, haruffa zuwa ga edita, shafi, zargi da raha ko zane -zane.
  • Mai Tafsiri. Baya ga ba da rahoton wani abin da ya faru, marubucin ya haɗa ra'ayinsa game da shi don danganta taron da lokaci da wurin da ya faru. A cikin waɗannan ayoyin, ɗan jaridar yana daidaita yanayin da ya dace don ba shi ma'ana kuma, don yin hakan, yana ba da cikakkun bayanai, danganta bayanai, shuffles hasashe har ma yana yin tsinkaya game da sakamakon da taron zai iya haifar. Misali: rahoton fassara, hirar tafsiri da tarihin tafsiri.

Misalan nau'ikan nau'ikan aikin jarida

Labarai. Yana ba da labarin wani taron da ke faruwa yanzu wanda ke da sha'awar jama'a. Dan jaridar yana tsara bayanai daga mafi girma zuwa mafi mahimmanci, gami da isasshen bayanai ga mai karɓa don fahimtar gaskiyar. Duk labarai dole ne su amsa tambayoyin: me, wanene, yaushe, ina, me yasa. Misali:


  • Wani sojan Thailand ya kashe a kalla mutane 20 a wani katafaren shago
  • Jonathan Urretaviscaya zai yi jinyar watanni shida 

Hira. Tattaunawa ce da ɗan jaridar ke zaɓar wanda zai tattauna da shi don ilimi da bayanan da zai iya bayarwa kan wani takamaiman batu. A cikin tambayoyin, makasudin shine samun cikakkun bayanai kuma, gabaɗaya, masu yin tambayoyin ba adadi bane na jama'a amma ƙwararru ne a cikin batun. Misali:

  • Dengue: ƙwayar matalauta
  • "Magungunan miyagun ƙwayoyi ba a hana su ta muggan kwayoyi"

Misalan nau'ikan ra'ayoyin aikin jarida

Hira. Yana bayyana matsayin kafofin watsa labarai game da wani batun da ke kan ajanda. Nuna matsayin kamfanin, waɗannan labaran ba su taɓa sa hannu ba. Misali:

  • Bolsonaro vs. Lula
  • Auschwitz, shekaru 75 daga baya

Dubawa. Fassara al'amuran al'adu ko ayyuka. Yana cika ayyuka uku: sanarwa, ilmantarwa da jagorantar jama'a. Misali:


  • "Gada": jerin abubuwa masu kayatarwa game da son kai, iko da rashin son kuɗi na miliya
  • Ana auna Martín Caparrós tare da Echeverría, mawaƙi na ƙasa da bala'i
  • "Judy": raira waƙa har zuwa mutuwa

Kwatanci. Ta hanyar vignettes, marubucin ya buga matsayinsa dangane da batun yanzu. Misalai na iya ko ba za su kasance tare da rubutu ba.

Shafi. Yana nuna ra'ayin ɗan jarida ko ƙwararre game da wani labari ko batun da ke kan ajanda. Wannan matsayi ba koyaushe yake daidaitawa tare da layin edita na matsakaici ba. Misali:

  • Kalubale ga Chile da duniya
  • 'Yan takarar demokradiyya sun yi karo amma sun ci gaba da Trump gaba da tsakiya
  • Duba kuma: Labaran ra'ayi

Misalan nau'ikan aikin jarida na fassara

Tarihin Tafsiri. Labari ne na tarihin abin da ɗan jaridar ya gani ko kuma ya yi nasarar sake ginawa ta hanyoyi da yawa. Ana iya katse labarin don haɗa bincike, ra'ayi, tunani ko bayanan da ke wadatar da labarin. Misali:


  • Yafi Lassie kyau
  • Daren da Luis Miguel bai yi magana da magoya bayansa ba

Rahoton tafsiri. Yana ba da labarin wani abin da ya faru tun daga asalinsa, yana yin ishara da halin da yake ciki da kuma hasashen illolin da zai iya haifarwa. Bugu da ƙari, idan gaskiyar gaskiya ta zama matsala, marubucin ya nuna yuwuwar mafita. Dole ne ɗan jaridar ya ba da abubuwan da suka gabata, kwatancen, abubuwan da aka samo da sakamako game da abubuwan da suka faru na tsakiyar rahoton, ban da ra'ayi ko nazarin kwararru kan batun, don wadatar da abun ciki. Misali:

  • Me yasa 2020 shekara ce mai mahimmanci don aikin sauyin yanayi
  • Me yasa Latin Amurka shine yanki mafi tashin hankali a duniya (kuma waɗanne darussan zasu iya ɗauka daga tarihin Turai)

Haruffa Masu Karatu. Rubutun rubutu ne da masu karatun matsakaici suka rubuta don ba da ra'ayinsu kan al'amuran yau da kullun daban -daban. Ana buga waɗannan haruffa a cikin takamaiman sashi na matsakaici kuma galibi suna ƙara, gyara, zargi ko haskaka wasu rubutun da aka buga a baya a wancan matsakaici. Misali:

  • "Mai haya na ya tafi sama da shekara guda ba tare da ya biya hayar ba kuma ba zan iya yin komai ba"
  • Daga masu karatu: haruffa & wasiku

Hira tafsiri. Mai tambayoyin yana shirya tambayoyin da ke ba da damar jama'a su san bincike ko karatun da mai tambayoyin ke da shi game da wani batu kan ajandar. Daga cikin hirar tafsiri akwai hirar mutum, wacce ke neman nuna halaye na adadi mai dacewa da matsayin su akan batutuwa ɗaya ko fiye. A wannan yanayin, tambayoyin na iya kasancewa tare da ɗan siyasa, ɗan wasa, ɗan wasa, masanin kimiyya. Misali:

  • Joaquin Phoenix: "Yin 'Joker' ba yanke shawara mai sauƙi bane da farko"
  • Rafa Nadal: "Ni mutum ne mai sa'a, ba shahidi ba"
  • Duba kuma: Rubutun aikin jarida


Matuƙar Bayanai

Kalmomin da ke waka da "rayuwa"
Dabbobi masu kiba
Kalmomi suna ƙarewa -ance da -ancio