Haƙuri

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 14 Yuli 2021
Sabuntawa: 13 Yiwu 2024
Anonim
Nau’o’in Haƙuri Dr Malam Umar Sani Fagge
Video: Nau’o’in Haƙuri Dr Malam Umar Sani Fagge

Haƙuri shine a ingancin mutum wanda ke nuna ikon karɓar ra'ayoyi, imani da ji na wasu, fahimtar cewa bambance -bambancen ra’ayoyi na halitta ne, suna da alaƙa da yanayin ɗan adam, kuma ba za su iya haifar da tashin hankali na kowane iri ba. Haƙuri wani muhimmin abu ne na zaman rayuwar ɗan adam da ayyukan al'ummomin wayewa, ba makawa ga rayuwa cikin dimokuraɗiyya a ƙarƙashin tsarin tsarin mulki.

An shigar da manufar haƙuri a cikin tsarin bangarori biyu daban -daban. A gefe guda, an ƙirƙira nagartaccen haƙuri yayin ƙuruciya da ƙuruciya a matsayin wani ɓangare na hadaddun imani da tsarin ƙima, kuma yana nufin gaskiyar sauraro da yin ƙoƙari don fahimtar tunanin ɗayan, da asali, yarda da shi azaman wani abu mai inganci kamar namu. Iyaye da malamai suna da muhimmiyar rawa a wannan fanni. Dole ne makarantar ta zama yanki mai yawa kuma malamai suna da babban nauyi wanda ya ba su damar yin aiki a kan yin haƙuri kowace rana, ta hanyar ba da shawarwari na koyarwa kuma, ba shakka, ta misali.


A lokaci guda kuma, juriya wani sinadari ne da ke ratsa al’umma idan ya zo hukunce -hukuncen da ƙungiyoyin tsarin mulki ke yankewa tare daidai ('yan majalisa, misali). Al'ummomin dimokuradiyya na yanzu gaba ɗaya suna ɗaukar haƙuri a matsayin ɗaya daga cikin manyan tutocin su, a ƙarƙashin ainihin manufar cewa 'haƙƙin mutum na mutum ya ƙare inda wasu suka fara', Neman tare da wannan taken don samar da zaman lafiya mai yuwuwa.

Daga sauran mahanga an fassara hakan wannan baya tabbatar da cikakken haƙuri, tunda a wasu lokutan bangarorin da ke sha’awar wani mawuyacin hali ba sa cikin matsayi na daidaitawa. Misali, akwai al'ummomin da ke yarda da katsewar son rai na ciki da wasu da ke yin Allah wadai da shi, suna la’akari da wannan aikin a matsayin laifi: a wannan yanayin haƙƙin mace na yanke shawara game da jikinta da haƙƙin rayuwa a karo, kuma yana da kyau da wuya a zauna kan matakin haƙuri a fuskar irin wannan babban ƙalubalen da'a.


Misalai masu zuwa suna kwatanta yanayin da ke nuna halayen haƙuri:

  1. A makaranta, ga mutanen da ke da ƙarancin ilmantarwa
  2. Tare da masu ikirarin wasu addinai
  3. Zuwa ga waɗanda ke da matsayin tattalin arziki daban
  4. Da wadanda suke da wata akida ta siyasa daban
  5. Bayan karbar sharhi mara kyau.
  6. Zuwa ga bambancin abubuwan da ake so na jima'i.
  7. Dangane da matsalolin wasu mutane, ko da alama ba su da mahimmanci.
  8. Tare da mutanen da suke da asalin kabilu daban -daban.
  9. Zuwa ga mutanen da ba su da mafi kyawun horo na ilimi.
  10. Tare da ƙungiyar aiki, har ma da kasancewa shugaba da mai kula.
  11. Tare da nakasassu.
  12. Gwamnati za ta yi hakuri idan ta ba da damar 'yancin' yan jarida da ra'ayi.
  13. Jiha za ta yi haƙuri idan ta ba da damar yin ibada.
  14. Jiha za ta kasance mai haƙuri idan ta ba da damar gudanar da ayyukan ƙungiyoyin farar hula don kare muradun musamman (alal misali, muhalli).
  15. A cikin ofisoshin gwamnati ko a shagunan tsofaffi, waɗanda sau da yawa lokutansu ba sa daidaita da na matasa da masu aiki.
  16. Wata Jiha za ta yi haƙuri idan ta yarda da haƙƙin mutanen da ke jinsi ɗaya su yi auren jinsi.
  17. Uwa da uba ga 'ya'yansu matasa, waɗanda galibi ke ɗaukar matsayin adawa.
  18. A lokacin, kawar da bautar ya kasance wani nau'i ne na haƙuri
  19. Majalisar Dinkin Duniya misali ne na matakan juriya da aka cimma a duniya
  20. Gudanar da Adalci zai kasance mai haƙuri idan ya ɗauki matsala don sauraron bangarorin kafin bayarwa.



M

Kimiyya da Fasaha
Shirye -shirye
Kalmomin da ke waka da "tebur"