Abubuwan mamaki na zamantakewa

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 19 Yuli 2021
Sabuntawa: 11 Yiwu 2024
Anonim
Abubuwan Al’ajabi Da Mamaki Na Duniya Na 13
Video: Abubuwan Al’ajabi Da Mamaki Na Duniya Na 13

Wadatacce

Theabubuwan mamaki Duk halayen su ne da ke faruwa a cikin al'umma, wanda wasu membobi za su iya aiwatarwa ko gaba ɗaya.

Tambayar wucewa a cikin al'umma yana nuna cewa ta musamman ce dangantaka tsakanin mutane, kuma ba na alaƙa tsakanin mutane da muhallin da ke kewaye da su ba: daidai wannan shine bambancin da ke tsakanin abubuwan al'ajabi na zamantakewa da abubuwan mamaki.

Halaye

Yawancin lokaci, abubuwan da ke faruwa na zamantakewa sun fi na asali da dangi fiye da na halitta. Sau da yawa ana amfani da manufar don komawa zuwa yanayin da ba a so wanda wani ɓangaren jama'ar ƙasa ko na duniya zai iya shiga.

A wannan ma'anar, yanayin zamantakewa na iya zama wahalar wani yanki na al'umma dangane da matsakaici: yanayin zamantakewa, ta wannan hanyar, yana buƙatar anomaly daga ma'aunin duniya, wanda kamar yadda aka sani ba a tsaye bane. Don haka, cewa a cikin ƙarni na 21 ƙasa tana da tsawon rai na shekaru 30 lamari ne na zamantakewa, yayin da idan hakan ya faru shekaru ɗari huɗu da suka gabata ba zai kasance yana nufin irin wannan abin ba.


Darussan da ke da alaƙa

Wasu tarbiyya suna nema bincika abubuwan zamantakewa. Wataƙila mafi mahimmanci sune tarihi, wanda ke neman yin nazari da fahimtar abubuwan da suka faru a baya; da labarin kasa cewa yana ƙoƙarin bincika canje -canjen sararin samaniya da aikin mutum ya bayar; da Kimiyyar siyasa wanda ke nazarin tsarin ikon da ake samarwa a cikin al'umma; da tattalin arziki wanda ke nazarin dangantakar musayar; da ilimin harsuna wanda ke nazarin hanyoyin sadarwa, da ilimin zamantakewa wanda ke da alaƙa kai tsaye saboda yana tsara tsarin nazarin ayyukan al'umma.

A wasu lokuta, har ma da mafi tsananin kimiyyar ana kiran su don fahimtar abubuwan da ke faruwa na zamantakewa: kimiyyar lissafi da kimiyyar kwamfuta suna taimakawa fahimtar babban ɓangaren hanyoyin da ke faruwa a cikin 'yan shekarun nan, wanda fasaha.

Misalan abubuwan zamantakewa

Ga jerin abubuwan abubuwan zamantakewa da ke wanzu a yau, tare da taƙaitaccen bayanin kowannensu.


  1. Jari -hujja: Samfurin samarwa na yanzu a cikin duniya, dangane da kadarorin masu zaman kansu da musayar kyauta kaya da ayyuka.
  2. Fitowa: Hanyoyin da wani muhimmin bangare na jama'a ke barin sararin samaniya, yawanci saboda dalilai na tattalin arziki ko siyasa.
  3. Shige da fice: Yunkurin da dole ne mazauna wata ƙasa su je su zauna a wata.
  4. Art: Saitin fannonin da ake ɗauka na ado wanda wasu maza za su iya yin fice, kamar zane, zane ko kiɗa.
  5. Hijira ta ciki: Tsarin da ƙungiyar mutane ke motsawa a cikin ƙasa, gaba ɗaya saboda dalilan tattalin arziki.
  6. salon: Sharuɗɗan da aka kafa ta kafofin watsa labarai daban -daban, waɗanda ke jagorantar wasu abubuwan amfani waɗanda daga baya za su zama gabaɗaya.
  7. Talauci: Halin da wasu mutane ba su rufe ainihin bukatunsu ba.
  8. Ƙasa.
  9. Ƙasƙantar da ƙimar ɗan adam: Dalilan da ake tabbatar da son kai, son kai da rashin girmamawa akan haɗin kai da ƙimomin al'umma.
  10. Soyayya: Jin daɗin duniya dangane da kusanci tsakanin halittu biyu.
  11. Ƙarfafawa: Tsarin siyasa wanda mutum ko jam'iyya ke tabbatar da kansa a matsayin shugaban al'umma, kuma wannan shine dalilin da ya sa ya ɗauki dukkan hanyoyin rarrabuwar kai.
  12. Yajin aiki: Phenomenon, irin na jari hujja, inda ma'aikatan kamfani ke barin wurin aikin su don nuna rashin amincewa da wani lamari.
  13. Laifi: Tauye Dokokin da Jiha ta kafa don zaman tare.
  14. Addini: Al'amarin zamantakewa wanda gungun mutane ke yin sujada ga adadi marar ganuwa, wanda ke kai su ga girmama tsarin dokoki bisa wasu littattafai.
  15. Dimokuradiyya: Samfurin siyasa wanda mazaunan wata ƙasa ke zaɓar wakilansu, wanda ke da alhakin ƙuntatawa da aiwatar da dokoki.
  16. Cibiyoyin sadarwar jama'a: Mahimmin shekarun baya -bayan nan, inda ta hanyar Intanet mutane ke sadarwa da raba abubuwan cikin sauƙi, har ma da dubban kilomita.
  17. Juyi.
  18. Yaƙi: Rikicin makamai tsakanin ƙasashe biyu, wanda ke bayyana ta yaƙin zahiri a cikin ƙasa tare da wasu ƙa'idodi.
  19. Rashin aikin yi: Tsarin wanda, a cikin tsarin jari hujja, wani ɓangare na yawan jama'a ba shi da aiki duk da neman sa.
  20. Halakar muhalli: Tsarin da albarkatun ƙasa daban -daban na duniya (ƙasa, ruwa, ma'adanai, gandun daji) ke lalata ta hanyar aikin ɗan adam.
  • Yana iya ba ku: Misalan Halittun Halittu



Sabbin Wallafe-Wallafukan

Open Systems
Frills