Rubutacciyar magana

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 13 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Rubutacciyar addu’ar da take korar barayi bazasu iya yi maka komai ba.  yanzu an rubutata
Video: Rubutacciyar addu’ar da take korar barayi bazasu iya yi maka komai ba. yanzu an rubutata

Wadatacce

A rubutu mai bayyanawa Yana ɗaya wanda ke ba wa mai karatu cikakken bayani game da takamaiman batun don yin bayani game da takamaiman bayanai, bayanai ko dabaru.

Manufar rubutun fallasa shine sanarwa kuma, sabili da haka, ana rarrabe su ta haƙiƙanin su, dawafin su ga batun da suke magana da takamaiman bayanin su, ba tare da haɗa wani ra'ayi na marubucin ba kuma ba tare da buƙatar dogaro da muhawara zuwa gamsar da mai karatu.

Rubutun fallasa nau'in rubutu ne na bayani, tunda don sanar da ku dole ne ku yi bayani da haɓaka bayanin game da wannan.

Ana iya amfani da rubutun fallasawa a fannonin kimiyya, ilimi, shari'a, zamantakewa ko aikin jarida.

  • Duba kuma: Rubutattun bayanai

Nau'in rubutattun bayanai

Rubutun bayyanawa na iya zama iri biyu, bisa ga masu sauraron su:

  • Mai bayani. An yi niyya ne ga masu sauraro da yawa kuma suna ba da jawabi kan batutuwan da suka fi sha’awa daga sauƙi da tafarkin dimokuraɗiyya, wanda baya buƙatar ilimin farko daga mai karatu.
  • Na musamman. Suna amfani da yaren fasaha da nufin waɗanda ke da ƙwarewa a fagen, wanda babban matsala ne ga masu karatu da ba ƙwararru ba kan batun.

Misalan rubutu na nuni

  1. Umarnin don amfani

An tsara su don sanar da sauri da haƙiƙa, ba tare da wata muhawara ba, kan yadda ake amfani da kayan tarihi ko sabis. Misali:


Don haɗawa zuwa Wireless Network bi waɗannan matakan:

- Kunna na'urar ku kuma zaɓi hanyar sadarwar da ake kira Jami'ar.
- Jira a juyar da ku zuwa shafin yanar gizo. Ba zai buƙaci kalmomin shiga ba.
- Karɓi sharuɗɗan sabis kuma shigar da imel ɗin ku.
- Yi lilo kyauta.

  • Duba kuma: Rubutun koyarwa
  1. Ra'ayoyin Tarihi

Kamar waɗanda ke bayyana a cikin littattafai ko rikodin, suna ƙunshe da taƙaitaccen tarihin aikin marubucin, suna ba da lambobin yabo, wallafe -wallafe da aiki. Misali:

Gabriel Payares (London, 1982). Marubucin Venezuelan, Bachelor of Arts da Master a cikin Adabin Latin Amurka, da kuma Rubutun Halittu. Shi ne marubucin littattafan labarai uku: Lokacin da ruwan ya faɗi (Monte Ávila Editores, 2008), Hotel (PuntoCero Ediciones, 2012) da Lo wanda ba za a iya gyarawa ba (PuntoCero Ediciones, 2016). An ba shi lambar yabo ta ƙasa da ƙasa a matsayin ɗan marubucin labari kuma a halin yanzu yana zaune a Buenos Aires.


  • Duba kuma: Rubuce -rubucen littattafai
  1. Bayanin magunguna

Takardun miyagun ƙwayoyi sun yi bayanin abubuwan da ke ciki da yadda ake amfani da miyagun ƙwayoyi. Ba su haifar da fassarori ba, amma a bayyane suke, kai tsaye da haƙiƙa. Misali:

IBUPROFEN. Analgesic da anti-mai kumburi. An nuna shi don maganin yanayi mai raɗaɗi, tare da kumburi mai mahimmanci, kamar m amosanin gabbai da osteoarthritis ko cututtukan musculoskeletal. An nuna shi don matsakaicin zafi a cikin lokacin bayan aiki, ciwon hakori, dysmenorrhea da ciwon kai.

  1. Wasu rubutun kimiyya

Wasu daga cikinsu, kamar shigarwar encyclopedia, an iyakance su ga bayar da rahoton matsayin wani batu, nunawa ko tattara sakamako, bincika nassoshi, da sauransu. Misali:

Quasar ko quasar tushen taurari ne na kuzarin tsarin electromagnetic, gami da mitar rediyo da haske da ake gani. Sunansa gajeriyar kalmar “Quasi-Stellar Radio Source” a Turance. 


  • Yana iya ba ku: Labarin kimiyya
  1. Jerin kasuwanni

Baya ga takaitaccen bayani, ba su ƙunshi muhawara amma a maimakon haka suna samar da jerin haƙiƙan samfuran da kuke son siyan. Misali:

- Dankali, albasa, tumatir.
- Taliya alkama.
- ruwan 'ya'yan itace pear (ko apple)
- Tufafi don kicin
- Mai tsafta
- Biscuits masu daɗi

  1. Littattafan tarihi

Suna kafa alaƙar nassosin da aka tuntuɓe a cikin bincike kowane iri, bisa ga ma'aunin haruffa, ba tare da kafa hukunci game da abin da aka yi dalla -dalla ba. Misali:

- Hernández Guzmán, N. (2009). Illolin Ilmi a cikin Kayan Aiki na Puerto Rican Cuatro: Rayuwa da Ƙwarewar Musika na Fitattun Masu Yin Kyau (Dissertation Doctoral). Jami'ar Inter-American na Puerto Rico, Cibiyar Metropolitan.

- Sharp, T. (2004). Waƙar mawaƙa da buga-buƙata. Jaridar Choral, 44 (8), 19-23.

  • Duba kuma: Ƙididdigar Littafi Mai -Tsarki
  1. Rubutun doka

Sun ƙunshi takamaiman ƙa'idodi na doka da hanyoyin su, amma ba ra'ayin waɗanda suka zaɓa su ko waɗanda dole ne su bi su ba. Misali:

Tsarin Mulkin Ƙasar Argentina - Mataki na ashirin da 50.

Wakilan za su ci gaba da wakilcinsu na tsawon shekaru hudu, kuma sun sake cancanta; amma za a sabunta berakin da rabi kowane biennium; don wannan manufar waɗanda aka nada don Majalisar Dokoki ta farko, bayan sun haɗu, za su zana caca ga waɗanda yakamata su bar a farkon lokacin.

  • Duba kuma: Ka'idojin doka
  1. Littattafan bayanai

Galibi suna ƙunshe da bayanan kiwon lafiya, nasiha ta rayuwa ko abubuwan zamantakewa waɗanda ba sa barin muhawara ko ra'ayi. Yawancin lokaci ana isar da su a cikin cibiyoyin jama'a kuma suna cika rawar ilimi da bayanai ga 'yan ƙasa. Misali:

Ta yaya za mu guji dengue?
Hanya mafi kyau don yaƙar dengue, zazzabin chikungunya da ƙwayar cutar Zika shine ta hana haifuwar sauro da ke watsa cutar, Aedes aegypti ko "fararen ƙafa", kawar da magudanar ruwa da kwantena wanda ruwan sama zai iya tsayawa., Tunda kwari yana buƙatar ruwa mara motsi. don ci gaban tsutsa.

  • Duba kuma: Jumlolin bayanai
  1. Rahoton likita

Waɗannan rahotanni ne na haƙiƙa game da aikin likitanci. Sun ƙunshi dalla -dalla tarihin mai haƙuri da hanyoyin da aka yi. Suna ba da gudummawa don yanke shawara da ra'ayoyin likita. Misali:

ANNABI

Mai haƙuri: José Antonio Ramos Sucre

Shekaru: 39

Alamomi: Rashin bacci mai ɗorewa tare da aukuwa amma ƙaramin lamura masu tabin hankali. Resistance to most class I natural sedatives and anxiolytics.

Tsarin: Ana buƙatar cikakken nazarin jijiyoyin jiki, an dakatar da amfani da magunguna na yau da kullun. ”

  1. Littattafan karatu

Suna ba wa matasa masu karatunsu takamaiman bayanai, kan lokaci da haƙiƙa dangane da, misali, lissafi ko kimiyyar lissafi ko sanin hakikanin gaskiya. Misali:

Biology I - Jerin 16

Shin suna ciyar da haske ko wasu kwayoyin halitta?

IDAN KA DUBA da tsirrai da ke tsirowa a wuraren da ake da fadama, za ka ga yadda kwari da ba a sani ba suke tarko da jerin tsirrai 'marasa lahani'. Ana kiran waɗannan tsire -tsire 'masu cin nama' kodayake a zahiri yakamata a kira su tsirrai masu kwari (…).

  1. Adireshin gidan waya

Sun ƙunshi takamaiman wurin mai karɓa, ba ra'ayoyi game da shi ko kimantawa game da abubuwan jigilar kaya. Misali:

Jami'ar CEMA. Córdoba 400, Birnin Buenos Aires mai cin gashin kansa, Argentina. CP.1428.

  1. Kayan girki

Suna bayyana mataki -mataki yadda ake yin girkin girki, amma ba sa tsayawa don yin bimbini kan abubuwan da ke tattare da shi, amma don yin cikakken bayani kan hanya. Misali:

Tabbouleh ko Tabbouleh

  • Ana sanya burghul (semolina na alkama) a cikin kwano na ruwa kuma a bar shi ya jiƙa na kusan mintuna 10.
  • Ana zubar da burghul a cikin injin tacewa sannan a matse sauran ruwan da cokali.
  • Ana sanya burghul din tare da sauran sinadaran a cikin labari kuma an gauraya da kyau.
  • Ana amfani da shi azaman abin sha, tare da sabbin ganye na letas. Don tara tabbouleh, ko a matsayin rakiyar babban kwano 
  1. Bayanin abun ciki

Za a iya haɗe su da kwantena abinci kuma su yi cikakken bayani kan abubuwan da suka ƙunshi, abubuwan gina jiki da yanayin amfani ba tare da ƙoƙarin shawo kan abokin ciniki ya saya ko a'a. Misali:


GYARAN TUNANIN TOMATO
Sinadaran: Tumatir, man zaitun (15%), sukari, gishiri da tafarnuwa.

Bayanin abinci mai gina jiki da 100 g

Ƙimar kuzari: 833 kJ / 201 kcal

  1. Rubutun magana

Suna sake haifar da abin da wani takamaiman mutum ya faɗi a cikin wani yanayi, ba tare da nuna goyan baya ko adawa da ita ko abin da aka faɗa ba. Misali:

Jawabin Carlos Fuentes lokacin da ya karɓi lambar yabo ta Rómulo Gallegos ta Duniya

Shekaru goma, Rómulo Gallegos ya zauna a Meziko. Zai zama ƙarya a ce ya yi zaman gudun hijira, saboda Mexico ita ce ƙasar Venezuelan kuma Venezuela ƙasa ce ta 'yan Mexico.

Despots sun yi imanin cewa suna kawar da mutane masu 'yanci ta hanyar gudun hijira kuma wani lokacin kisan kai. Kuna lashe shaidu kawai waɗanda, kamar mai kallon Banquo, ke sata barcin ku har abada (...)

  • Dubi kuma: Abubuwa masu rarrabewa
  1. Abun cikin menu

A cikin gidan abinci, alal misali, abubuwan da ke cikin jita -jita da yadda ake ba su cikakkun bayanai ga abokan ciniki. Misali:


Green salatin – 15$
Salatin salad tare da tumatir, cuku, croutons, capers tare da suturar gida.

Salatin Tropical - 25$
Arugula da abarba (abarba) salatin, kwaya masara da guntun tuffa, an yi ado da man zaitun da vinegar.

Duba kuma:

  • Rubutun adabi
  • Rubutattun bayanai
  • Rubutun Rokon
  • Rubutun Hujja
  • Rubutu masu gamsarwa


Wallafa Labarai

Kalmomin da ke waka da "rayuwa"
Dabbobi masu kiba
Kalmomi suna ƙarewa -ance da -ancio