Monopsony da Oligopsony

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 5 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Monopsony - Labour Market Impact
Video: Monopsony - Labour Market Impact

Wadatacce

The monopsony da kuma oligopsony sune tsarin kasuwancin tattalin arziƙi (mahallin inda musayar kaya da sabis tsakanin mutane ke faruwa) wanda ke faruwa lokacin da akwai gasa mara kyau a cikin kasuwa.

Gasar da ba ta dace ba tana faruwa lokacin da samarwa da buƙata waɗanda ke ƙayyade farashin samfur ba a kayyade su ta halitta ba. A cikin monopsony da oligopsony, ana saita farashin ta mai siye (s) (sabanin monopoly da oligopoly, inda masu siyarwa ke saita farashin).

  • Monopsony. Nau'in kasuwa wanda akwai mai siye ɗaya kawai. Wannan mai siyan shine wanda ke daidaita farashin kuma yana sanya buƙatu da buƙatu dangane da nagarta ko sabis da aka bayar.
    Misali: A cikin ayyukan jama'a, Jiha ce kawai mai siye idan aka kwatanta da kamfanonin gine -gine da yawa waɗanda ke ba da ayyukansu.
  • Oligopsony. Nau'in kasuwa wanda akwai masu siyar da wani abu mai kyau ko sabis. Masu siye suna da wasu iko don daidaita farashin da halayen samfurin.
    Misali: A cikin samar da hatsi akwai masu samarwa da yawa, amma ƙananan kamfanonin da ke siyan samfurin

Halaye na monopsony

  • Ana kuma kiranta: keɓantaccen mai siye.
  • Dole ne mai siye ya dace da buƙatun mai siye don ci gaba da kasancewa a kasuwa.
  • Waɗannan samfura ne na musamman.
  • Galibi kayayyaki ne da wata ƙungiya ko wani kamfani ke cinyewa.
  • Nau'i ne na kasuwa sabanin masu mulkin mallaka (mai siyarwa ɗaya kawai), kodayake a cikin duka biyun akwai gasa ajizai a kasuwa.

Halayen Oligopsony

  • Adadin masu neman kwangilar ya zarce adadin masu saye.
  • Sauye -sauyen da ɗaya daga cikin kamfanonin saye zai yi zai shafi sauran.
  • Kamfanonin da ke saye suna daidaita farashin da aka amince tsakaninsu.
  • Yawancin lokaci yana faruwa a cikin kasuwancin samfuran iri ɗaya.
  • Yana da nau'in kasuwa sabanin oligopoly (kaɗan masu siyarwa), kodayake a cikin duka biyun akwai gasa ajizai a kasuwa.

Misalan monopsony

  1. Aikin jama'a.
  2. Masana'antar makamai masu nauyi.
  3. Unifom na musamman ga masu kashe gobara.

Misalan oligopsony

  1. Jiragen sama
  2. Jirgin ruwa
  3. Rigunan da ba za a iya killace su ba
  4. Masu kera sassan mota.
  5. Manyan manyan kantunan da ke saye daga ƙananan masu kera.
  6. A cikin samar da taba, akwai masu samarwa da yawa amma ƙananan kamfanoni ne ke siyan samfurin.
  7. A cikin samar da koko, akwai masu samarwa da yawa amma ƙananan kamfanonin da ke siyan samfurin.
  • Bi tare da: Monopoly da oligopoly



Ya Tashi A Yau

Apostrophe
Sunayen Anthroponymic
Addu'o'in yin addu'a