Kimiyyar zamantakewa

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 11 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
#64 Bookshelf Tour | What’s on Our Bookshelf? My Home Library
Video: #64 Bookshelf Tour | What’s on Our Bookshelf? My Home Library

Wadatacce

Saitin abin da ake kira Kimiyyar zamantakewa An kafa shi ta jerin fannonin ilimi waɗanda ke aiwatarwa, daga hangen nesa na kimiyya ko kuma kamar yadda kimiyya ta yiwu, nazarin ƙungiyoyin ɗan adam da alaƙar su da alaƙar da ba ta cikin al'umma. Manufarta ita ce gano dokokin zamantakewar da ke tattare da cibiyoyi daban -daban da ƙungiyoyin ɗan adam, dangane da ilimin halin mutum da na gama kai.

Ganin matsalolin hanyoyin su na musamman, an bambanta wannan tsarin karatun, a cikin tsara fannonin ilimi, daga ilimin kimiyya ko na halitta, da alhakin nazarin dokokin da ke jagorantar yanayi (kamar lissafi, kimiyyar lissafi, ilmin sunadarai, da sauransu) ta hanyar dabaru ko ragi.

Kodayake suna fatan samun matsayin cikakken ilimin kimiyya, Kimiyyar zamantakewa ya ƙunshi tattaunawa da tattaunawa, don haka akwai doguwar muhawara game da menene Kimiyyar Zamani da ma menene ainihin a kimiyya, ko waɗanne buƙatun dole ne filin ilimin ya zama tilas a ɗauka haka.


Gaskiyar ita ce, nazarin halayyar ɗan adam bai dace da tsarin da canons don auna halayen ɗan adam ba. Kimiyyar halitta kuma suna buƙatar tsarin nasu na kimantawa da fahimta.

Duba kuma: Misalan Kimiyya da Fasaha

Nau'in Ilimin Kimiyya

A taƙaice, ana iya rarrabe Kimiyyar Zamani gwargwadon yankin sha'awa, wato:

  1. Kimiyya masu alaka da mu'amala tsakanin jama'a. Yankin wanda abin sha'awa ya ƙunshi alaƙar da ke faruwa a tsakanin da tsakanin al'ummomin ɗan adam.
  2. Kimiyya masu alaka da tsarin sanin mutum. Suna nazarin hanyoyin sadarwa, koyo, zamantakewa da ƙirƙirar tunani. A wasu ƙasashe ana ɗaukar su wani ɓangare na filin ɗan adam, a maimakon haka.
  3. Kimiyya masu alaka da juyin al'ummomi. Suna neman alamu da abubuwan da ke faruwa a tarihin al'ummomi kuma suna yin rikodin halaye da halayen tsarin mulkin su.

Ya kamata a lura cewa babu rarrabuwa mai rikitarwa kuma ba za a iya musantawa na Kimiyyar Zamantakewa ba, a'a wani tsari ne na fannonin ilimin da ke da saukin daidaitawa kuma cikin tattaunawa akai.


Duba kuma: Menene Kimiyyar Gaskiya?

Misalai daga Kimiyyar zamantakewa

Na nau'in farko:

  1. Anthropology. Horon da ke son yin nazarin ɗan adam daga mahimmin hangen nesa, yana yin amfani da kayan aikin halayyar Kimiyya da Fasaha.
  2. Laburare (da Kimiyyar Laburare). Har ila yau an san shi da Kimiyyar Bayanai, an ba da shawarar yin nazarin hanyoyin gabatarwa da rarrabuwa iri daban -daban na takaddun bayanai, ba kawai littattafai da mujallu ba.
  3. Dama Kimiyya ta ba da shawarar yin nazarin hanyoyin yin oda da tsarin doka wanda ke ƙayyade ƙa'idodin ɗabi'a wanda ake gudanar da al'ummomi daban -daban da su.
  4. Tattalin Arziki. Nazarin hanyoyin sarrafawa, rarrabawa, musanyawa da amfani da kayayyaki da gamsar da buƙatun ɗan adam daga iyakance abubuwan.
  5. Kabilanci. Horon da aka sadaukar don nazarin tsarin al'adu da ƙungiyoyin zamantakewa daban -daban, waɗanda aka ɗauka a lokuta da yawa azaman reshe na ilimin ɗan adam ko ilimin al'adu. Hakanan ana ɗaukarsa hanyar bincike na ɗabi'a.
  6. Ilimin halitta. Hakanan an sadaukar da shi don nazarin mutane da al'ummomin ɗan adam, amma yana kafa alaƙar kwatancen tsakanin al'ummomin zamani da tsoffin.
  7. Ilimin zamantakewa. Kimiyya da aka keɓe don nazarin sifofi da tsarin aiki na al'ummomin ɗan adam daban -daban, koyaushe suna la'akari da su a cikin takamaiman yanayin tarihi da al'adunsu.
  8. Laifin Laifuka. Hakanan an san shi azaman kimiyyar laifuka, an sadaukar da shi ne don nazarin halayen halayen da ke da alaƙa da aikata laifuka da aikata laifi, wato rushewar tsarin shari'ar wata ƙungiya ta ɗan adam.
  9. Politology. Wani lokaci ana kiranta Kimiyyar Siyasa ko Ka'idar Siyasa, kimiyyar zamantakewa ce wacce ke nazarin tsarin daban -daban na gwamnati da dokokin ɗan adam, a cikin tsufa da zamani.

Na iri na biyu:


  1. Lissafi. A cikin ƙasashe da yawa ana la'akari da ilimin ɗan adam ko fannin ilimin ɗan adam, horo ne da aka sadaukar don yin nazari da fahimtar hanyoyi daban-daban na sadarwar ɗan adam: na magana da na magana.
  2. Ilimin halin dan Adam. Ilimin kimiyya da aka sadaukar don nazarin halayen ɗan adam da tsarin mulkin psyche, daga mahangar zamantakewa da al'umma, da na mutum da na ciki. Yawancin kayan aikinta sun fito ne daga Magunguna.
  3. Ilimi. Avocada ga nazarin hanyoyin samun ilimi da hanyoyin ko cibiyoyi da mutum ya haɓaka.

Na uku:

  1. Archaeology. Yana da niyyar yin nazari cikin tsari kan canje -canjen da suka faru a cikin tsoffin al'ummomin, dangane da ragowar kayan da har yanzu ana kiyaye su daga gare su.
  2. Almara. Ilimin kimiyya wanda manufarsa shine fahimtar ilimin kididdiga na sifofi da muhimman abubuwan da ke tattare da al'ummomin ɗan adam, gami da ayyukansu na samuwar, adanawa da ɓacewa.
  3. Ilimin halittu. Horon da ke nazarin alakar muhalli da zamantakewa tsakanin zamantakewar ɗan adam da muhalli. Sau da yawa ana ɗaukarsa reshe ne na Ilimin zamantakewa.
  4. Geography. Kimiyyar da ke kula da wakilcin hoto na saman duniya, da bayanin abubuwan da ke cikin ɗan adam, na halitta da na halitta. An sadaukar da shi ne don nazarin hakikanin ko hasashen alaƙar da ke tsakanin yankuna daban -daban da aka raba duniya. Sau da yawa ana kama shi da 'Yan Adam, shima.
  5. Tarihi. Akwai muhawara ta yanzu game da mallakar ko ba Tarihi a cikin Kimiyyar zamantakewa. A kowane hali, ita ce ke kula da binciken a lokacin al'ummomin ɗan adam da nau'ikan hulɗarsu, ayyukansu da abubuwan da suka faru da su.

Yana iya ba ku: Misalan Kimiyyar Halittu a rayuwar yau da kullun


M

Yanayin Circadian
Dangi Adjectives
Harsunan gida