M da m Materials

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 3 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Madonna - Material Girl (Official Video) [HD]
Video: Madonna - Material Girl (Official Video) [HD]

Wadatacce

The sassauci shine ikon abu don canza fasalinsa ta hanyar lanƙwasa ba tare da karyewa ba. Sassauci shine ikon zama mai saukin kai, daidaita da canje -canje a siffa da motsi. Yana da sassauci na inji.

Duk da haka, yana da mahimmanci kada ku rikitar da sassauƙan - adawa mai ƙarfi (sassauci) tare da taushi mai taushi (taurin). Za'a iya ƙera abu mai taushi kuma a canza shi ta hanyoyi da yawa kuma ba ta lanƙwasa kawai ba (rashin sauƙin sa ya cika). Ba za a iya ƙulla wani abu mai sassauƙa ba kuma yana karɓar canje -canjen sifa kawai yayin lanƙwasa.

Wani abu mai tsauri bazai yi wahala ba. Misali, itace abu ne mai ƙarfi amma yana da ƙarancin ƙarfi, tunda ana buƙatar ɗan ƙaramin ƙarfi don huda shi, idan aka kwatanta da, misali, karfe.

Misalan da aka bayar na sassauƙa da kayan aiki koyaushe suna da alaƙa. Misali, kwali yana daga cikin tsayayyun kayan sabanin takarda, kayan da aka yi da fibers iri ɗaya, wanda duk da haka ya fi sauƙi. Amma kwali kuma yana da ɗan sassauci idan aka kwatanta da, misali, baƙin ƙarfe.


A gefe guda, akwai kayan da za su iya zama masu sassauci ko tsaurara dangane da kaurin su. Misali, polyethylene mai yawa (HDPE) na iya zama mai sassauci a cikin zanen gado, amma ya fi tsauri a cikin kauri mai kauri, kuma kayan ne daga ciki ake yin abubuwa kamar kwandon shara ko ma manyan bututu. Yawancin kayan da aka bayyana a ƙasa na iya zama masu sassauƙa da ƙarfi.

  • Duba kuma: Abubuwan na roba

Misalan kayan sassauƙa

  1. Takarda. Taliya ne mai bakin ciki wanda aka yi shi da fibers na kayan lambu. Takarda ya fi sassauƙa idan yana da tsayayyar tsaftacewa, wato, zaruruwarsa ba su da ruwa sosai. Takardu da keɓaɓɓun fibers suna da ƙarfi.
  2. LDPE / LDPE (Low Density Polyethylene). Wani nau'in thermoplastic ne wanda za a iya sake yin amfani da shi wanda ake amfani da shi a cikin kwantena masu sassauƙa, kamar jaka, fim mai haɗe da kai da safofin hannu. Kodayake ana amfani da shi a cikin sassan kwantena masu ƙarfi (kamar murfin kwalba), galibi ana amfani da shi a cikin zanen gado wanda ke sa ya zama mai sassauƙa. Ana amfani da ita don juriya mai kyau ta sinadarai. Hakanan yana iya jure yanayin zafi har zuwa 80ºC, ko 95ºC na ɗan gajeren lokaci. Saboda sassauci, yana da babban juriya ga tasirin injin.
  3. Aluminum. Karfe ne ba kawai mai sassauƙa ba amma kuma mai taushi, ma’ana, yana da ƙyalli sosai. Koyaya, yana da mahimmanci a lura cewa a cikin yadudduka masu kauri yana da ƙarfi. A saboda wannan dalili, ana iya amfani da aluminium a cikin kwantena mai sassauƙa (har ma da abin da ake kira "aluminum foil") amma kuma a cikin manyan tsauraran matakai masu girma dabam, daga gwangwani abinci zuwa jiragen sama.
  4. Silicone. Yana da polymer inorganic. Saboda kwanciyar hankali a yanayin zafi mai zafi, ana amfani da shi sosai wajen kera kyandir da adhesives a masana'antu. Hakanan ana amfani da shi bakarare a cikin abubuwan sakawa, kamar su ƙirjin ƙirji, bututun ƙarfe da zuciya.
  • Zai iya yi muku hidima: Ductile kayan

Misalan kayan aiki masu ƙarfi

  1. Allon takarda. Ya ƙunshi yadudduka da yawa na kayan sassauƙa: takarda. Koyaya, kwali yana da ƙarfi saboda kaurinsa kuma saboda tsarin da fibers ke bi: mannewa. Ana iya yin shi daga kayan da aka sake yin amfani da su, wanda ya sa ya zama abu mai arha. Saboda tsaurinsa da ƙarancin farashi, kayan ne yawanci aka zaɓa don yin kwalaye waɗanda ke ba da izinin jigilar wasu abubuwa masu rauni.
  2. PET (polyethylene terephthalate). Yana da filastik mai tsananin ƙarfi, amma kuma tauri da juriya. Ana amfani da shi a cikin abin sha, ruwan 'ya'yan itace da fakitin magunguna saboda juriyarsa ga sinadarai da wakilan yanayi (zafi, zafi).
  3. Polypropylene (PP). Yana ɗaya daga cikin kayan da za a iya ɗauka mara ƙarfi ko sassauƙa dangane da kaurinsa. Koyaya, galibi ana amfani dashi akan abubuwa marasa ƙarfi. Yana da tsaka-tsaki tsakanin polyethylene mai ƙarfi da polyethylene mara nauyi. Yana da tsayayya sosai ga yanayin zafi da yawancin acid da alkalis. Ana amfani da su wajen kera akwatunan CD, kayan daki, trays da allon yankewa. Kayan abu ne da ake amfani da shi sosai a cikin kayan abinci da magani (daga kayan dakin gwaje -gwaje zuwa kayan aikin roba) tunda ba ya barin kowane nau'in saura ko gurɓataccen mai guba. Yana da kayan zaɓin ajiya na sinadarai saboda tsayayya da su. A cikin sassauƙan siffofinsa ana amfani da shi a cikin bandeji, igiyoyi da zaren, amma kuma a cikin fina -finai na bakin ciki da ake amfani da su a cikin kwandon abinci.
  4. Gilashi. Yana da wani inorganic abu ba a cikin yanayi. Yana da tsauri kuma yana da taurin gaske, wato yana ba da juriya mai yawa ga abrasion, yanke, karce da shiga ciki. Duk da wannan, ana iya yin abubuwan gilashi na kowane siffa saboda ana iya ƙera shi a yanayin zafi sama da 1,200 ºC. Da zarar zafin jiki ya sake saukowa, zai sake zama da ƙarfi a cikin sabon sifar da aka samu.
  5. Iron. Ƙarfe ne mai ƙarfi, mai taurin gaske da yawa. Ita ce ƙarfe mai ƙarfi da ɗan adam ke amfani da shi, ban da kasancewa ɗaya daga cikin abubuwan da suka fi yawa a cikin ɓoyayyen ƙasa. Ana amfani da shi don ƙirƙirar ƙarfe, wani ƙarfe mai ƙarfi, wanda shine gami (cakuda) na baƙin ƙarfe da carbon.
  6. Itace. Babban abun ciki ne na gindin bishiya kuma koyaushe yana da ƙarfi. M "kututturan" masu sassaucin ra'ayi ana kiranta mai tushe kuma basa ɗauke da itace. Ana amfani da itace don gina abubuwa marasa ƙarfi kamar kayan ado, kayan tebur, gidaje, ko kwale -kwale. Sabanin sauran tsauraran kayan kamar gilashi ko karafa, waɗanda za su iya narkewa don ɗaukar sabbin sifofi, ana yanke katako, sassaka ko yashi, wato babu yadda za a daina zama abu mai tsauri.

Yana iya ba ku:


  • Abubuwan Halitta da na wucin gadi
  • Abubuwan hadawa
  • Insulating kayan
  • Abubuwan Gudanarwa


Shawarwarinmu

Ka'idoji
Mutualism