Bauta

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 14 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Bauta 300 - Den west (AUDIO)
Video: Bauta 300 - Den west (AUDIO)

Ra'ayin nisantawa yana da alaƙa kai tsaye da kimiyyar ɗan adam, tun da yake na’ura ce da za ta iya shafar mutane.

The nisantawa shine tsarin da mutum ke zama ya juya zuwa wani baƙo ga kansaWatau, hankalinsu yana canzawa ta yadda zai rasa halayen da har zuwa lokacin aka ba shi ta yanayin sa ko yanayin sa.

The baƙon abu, sannan, yana da alaƙa da wasu fassarori game da yanayin ɗan adam wanda falsafa da sauran kimiyyar ɗan adam ba su yarda da su ba, don haka babu wani fassarar ta musamman game da nisantawa: Foucault, Hegel, Marx har ma da ilimin halin ɗan adam yana da alaƙa da tare da gudunmawa a cikin abubuwan da suka bambanta.

Dangantakar nisantawa da ilimin ɗan adam ya kasance saboda gaskiyar cewa ba tsarin rayuwa bane (kamar yawancin rikicewar jijiyoyin jiki da halaye) amma a maimakon haka tsari ne na zamantakewa wanda zai iya faruwa a matakai biyu.


Therabuwar mutum Yana faruwa a yayin da aka soke halayen mutum ɗaya, rashin daidaituwa ya bayyana a cikin tunanin su da koyar da kai ta hanyar da ta haifar da wasu yanayi waɗanda ba gaskiya bane. Keɓantattun daidaikun mutane, waɗanda aka ɗauka zuwa matsananci, suna ware mutane daga da'irar mu'amalarsu ta zamantakewa.

The nisantar zamantakewa ko na gama kai gabaɗaya tana da alaƙa da magudin zamantakewa da siyasa na daidaikun mutane gaba ɗaya. Lamarin dukan al'umma yana canzawa ta yadda zai sa ya sabawa abin da ake tsammani daga gare su.

Ofaya daga cikin muhawara ta farko a cikin al'umma ta zamani ta haɗa da Thomas Hobbes da Jean-Jacques Rousseau, na farko wanda ya ba da dalilin kasancewar jihar ta hanyar tashin hankali da kamanceceniya tsakanin alaƙa tsakanin mutane, na biyu, akasin haka, ya yi imani da jihar. na dabi'a saboda ya ɗauki maza a zaman lumana ta halitta.


A bayyane yake, mutum a cikin al'umma ba gaba ɗaya tashin hankali bane ko cikakken zaman lafiya da son kai: duka mukamai sun haɗa da tsarin nisantar da mutane a duk duniya suna rasa yanayin su na farko.

Kamar wanda aka ambata a sama, akwai wasu misalai waɗanda ke neman kimanta ma'anar keɓewa. Ga gaba, wasu daga cikinsu:

  1. Mutumin da ya rungumi addini har ya kai ga ɓacin ci gaban kansa sai ya rabu da addini.
  2. Gabatarwar falsafa ta ra'ayin nisantawa, wanda Jean-Jacques Rousseau ya bayar a cikin kare yanayin yanayi da na maza a cikin cikakken 'yanci.
  3. Mutane da yawa masu tunani game da al'umma sun yi mamakin yadda ake aiwatar da ayyukan taɓarɓarewa a Turai a farkon rabin karni na 20, wanda ya sami nasarar jawo goyan baya mai ƙarfi daga bangarori daban -daban na zamantakewa. Wannan tabbaci na manyan manyan mutane game da fa'idar tsarin da zai wargaza al'umma gaba ɗaya ana iya fassara shi da nisantar juna.
  4. Mutumin da ke ƙarƙashin rinjayar miyagun ƙwayoyi yana canza tunaninsa na gaskiya kuma yana canza shi, don haka ya zama baƙon abu.
  5. Mutumin da ya tabbatar da zalunci da gwamnati ta dora masa ya nisanta siyasa.
  6. Yawancin gogewar ƙungiyoyin asiri ko wasu ƙungiyoyin asiri a duniya suna ƙarewa membobinsu.
  7. A cikin al'ummomin zamani, faɗa mai kama da yaƙi kawai yana barin mafi ƙanƙanta da matalautan al'umma. Koyaya, shine mafi ƙanƙanta da matalauta waɗanda ke son yin biki da ƙarfafawa yayin da yaki ke gabatowa.
  8. Michael Foucault ya yi la’akari da cewa nisantar zamantakewa yana kamanceceniya da wanda masu tabin hankali ke fama da su, saboda al’umma ba ta gane shi kuma suna ware shi.
  9. Babbar kuɗaɗen talla da kamfanoni ke yi, sun kasance saboda gaskiyar cewa (mun yi imani ko a'a) mutane ne ke rinjayar ta don yanke shawarar amfani da mu. Da yake canji ne na ɗabi'a wanda ba mu san shi ba, ana iya ɗaukar sa a matsayin hanyar nisantar juna.
  10. A cikin nazarin ƙungiyar jari hujja da ke yin Karl Marx, nisantar ma'aikaci yana faruwa ta hanyoyi uku. Wannan shine rabuwa sau uku na ɗan adam daga ainihin sa shine kawai abin da zai iya tabbatar da dawwama da tabbatar da tsarin jari hujja da ma'aikatan da kansu, a cewar Marx.
    • Dangane da aikinsa (saboda yana aiki don buƙatar wani);
    • Dangane da abin da aka ƙera (saboda ba nasa bane);
    • Dangane da nasa damar (ta buƙatun dindindin na ɗan jari hujja don faɗaɗa ƙimar ribar sa).



M

Fi'ili masu haɗawa
Kalmomi tare da a
Ƙwari