Abubuwan sunadarai

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 1 Afrilu 2021
Sabuntawa: 16 Yiwu 2024
Anonim
#35 Grow Vegetables Indoors: Microgreens & Sprouts - From Seed to Harvest
Video: #35 Grow Vegetables Indoors: Microgreens & Sprouts - From Seed to Harvest

Wadatacce

A sinadaran abu Komai komai ne wanda ke da ƙayyadaddun abun da ke cikin sinadarai kuma waɗanda ba za a iya raba abubuwan da ke cikin su ta kowace hanya ta zahiri ba. Wani sinadarin sinadari shine sakamakon haɗuwar sinadarai kuma ya ƙunshi ƙwayoyin cuta, raka'a da atom. Misali: ruwa, ozone, sukari.

Chemicals suna faruwa a duk jihohin kwayoyin halitta: m, ruwa, da gas. Ana samun waɗannan abubuwan a cikin kayan shafawa, abinci, abubuwan sha, magunguna. Misali: sodium fluoride a man goge baki, sodium chloride a gishiri gishiri. Wasu abubuwa na iya cutar da lafiyar ɗan adam, kamar guba ko nicotine a cikin sigari.

Kalmar sinadarin sunadarai ya bayyana a ƙarshen karni na 18, godiya ga ayyukan masanin kimiyyar likitanci da masanin magunguna na Faransa, Joseph Louis Proust.

Chemicals masu tsabta, waɗanda ba za a iya raba su cikin wasu abubuwa ta kowace hanya ba; An rarrabe su daga gauraya, ƙungiyoyin da ake samu ta hanyar haɗa abubuwa biyu ko fiye waɗanda basa kula da hulɗar sinadarai.


  • Bi a ciki: Abubuwa masu tsabta da gauraye

Ire -iren Chemicals

  • Abubuwa masu sauƙi. Abubuwa da suka ƙunshi ɗaya ko fiye da atom ɗin sinadarin sinadarai ɗaya. Haɗin atomic ɗinsa na iya canzawa dangane da adadin atom, amma ba dangane da nau'in ba. Misali: ozone, wanda sinadarinsa ya ƙunshi atom uku na oxygen.
  • Abubuwan da aka haɗa ko mahadi. Abubuwan da suka ƙunshi abubuwa biyu ko fiye daban ko atom. An kafa su ta hanyar halayen sunadarai. Babban halayensu shine cewa suna da tsarin sunadarai kuma ba za a iya ƙirƙirar su da son mutum ba. Duk abubuwan da ke kan teburin lokaci -lokaci na iya haduwa don samar da abubuwa masu hade kuma waɗannan ba za a iya raba su ta hanyoyin jiki ba. Misali: ruwa, wanda sinadarinsa ya ƙunshi hydrogen da oxygen. Akwai kwayoyin halitta da inorganic.
  • Bi a ciki: Abubuwa masu sauƙi da hadaddun abubuwa

Nau'in mahadi

  • Kwayoyin halitta. Abubuwan da aka haɗa galibi na ƙwayoyin carbon. Suna iya ruɓewa. Suna wanzuwa a cikin dukkan rayayyun halittu da cikin wasu marasa rai. Suna iya zama inorganic lokacin da atom ɗin su ya canza. Misali: cellulose.
  • Cikakken mahadi. Abubuwan da basu ƙunshi carbon ko wannan ba shine babban ɓangaren sa ba. Daga cikinsu akwai duk wani abu wanda ba shi da rai ko kuma ba zai iya ruɓewa ba. Misali: yin burodi.Wasu abubuwan inorganic na iya zama kwayoyin halitta.
  • Bi a ciki: Kwayoyin halitta da inorganic

Misalan sunadarai

Abubuwa masu sauƙi


  1. Ozone
  2. Dioxygen
  3. Hydrogen
  4. Chlorine
  5. Diamond
  6. Copper
  7. Bromine
  8. Iron
  9. Potassium
  10. Calcium

Abubuwan mahadi

  1. Ruwa
  2. Carbon dioxide
  3. Sulfur dioxide
  4. Sulfuric acid
  5. Zinc oxide
  6. Iron oxide
  7. Sodium oxide
  8. Calcium sulfide
  9. Ethanol
  10. Carbon monoxide


ZaɓI Gudanarwa

Masarautar Dabbobi
Kalmomin da ke waka da "farin ciki"
Jumloli a Siffa Sense