Reciprocity

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 4 Afrilu 2021
Sabuntawa: 12 Yiwu 2024
Anonim
Moon Rocket feat. Paula - Reciprocity (Main Mix)
Video: Moon Rocket feat. Paula - Reciprocity (Main Mix)

Wadatacce

The m Shi ne musayar kaya, ni'ima ko ayyuka da ke faruwa tsakanin mutane ko ƙungiyoyi kuma hakan yana nufin fa'idar juna.

Ana aiwatar da ramuwar gayya azaman maidawa, diyya ko maidawa. Amsa wani aiki, alheri ko ishara da iri ɗaya ko makamancin haka. Misali: María tana ba wa makwabcinta Clara sukari, wanda ya dawo da alamar ta hanyar ba ta ɓangaren kek ɗin da ta dafa.

Ana samun irin wannan musayar a cikin dangantakar ɗan adam da cikin alaƙar kasuwanci da siyasa.

  • Zai iya yi muku hidima: Bambanci tsakanin rashi, adalci da haɗin kai.

Reciprocity a cikin dangantakar ɗan adam

Reciprocity yana daya daga cikin muhimman dabi'u a cikin kowane alakar ɗan adam. Ta hanyar yin aiki tare, taimakon juna, ko musayar kaya da ayyuka, mutane na iya samun nasarori fiye da yadda suke samu. Wannan yana farkar da su da jin haɗin kai. Reciprocity yana riƙe da tsarin bayarwa da karɓar aiki: a ciki, ana la'akari da maƙwabcin kuma ana godiya ga abin da aka karɓa.


A cikin alaƙar ma'amala, mutum yana karɓar taimako, lokaci, ko albarkatu, sannan ya dawo da ita ko wata alama. Misali: Juan ya yarda ya kula da karen makwabcin a hutu. Makwabta suna kula da karen Juan lokacin da ya kamu da rashin lafiya.

Wannan musayar wani ɓangare ne na ƙa'idar zamantakewa wanda a bayyane yake, amma sananne ne ga duk membobin wata al'umma ko al'umma. Yana iya faruwa cewa a cikin wani yanayi da aka bayar ba a samun amsar daidai ko daidai. Misali: Mariano ya ba Juan aron gitar sa don maimaitawa; Juan ya karya igiya, amma bai sayi sababbi ba.

Reciprocity a cikin dangantakar kasa da kasa

Musanya ta hanyar musayar ya kasance ɗaya daga cikin hanyoyin musayar tsakanin wayewar farko kuma yana da yawa a cikin dangantakar ƙasa da ƙasa na yanzu.

Ƙasashe suna amfani da ƙa'idar riƙon amana lokacin da suke ɗauka, tare da wata ƙasa ko gwamnati, jagorori, ayyuka da hakkoki tare da yanayin samun magani na musaya. Misali: wata Jiha tana ba da fifiko ga baƙi daga maƙwabciyar ƙasa da sharadin ta rage farashi da haraji.


Wannan ƙa'idar ta haɗa da kulla yarjejeniya, ƙawance, yarjejeniyoyi da yarjejeniya tare da amincewar ɓangarorin biyu. Suna iya haɗawa da: rangwamen ciniki ko ƙuntatawa, biza, fitarwa.

Misalai na sakewa

  1. Mariela tana da ranar haihuwa, tana gayyatar kawayenta zuwa walima kuma tana karɓa, a madadin, kyaututtuka da gaisuwa.
  2. Aboki ya ziyarci wata a gidanta kuma ya kawo wasu furanni a matsayin kyauta a matsayin hanyar godiya ga gayyatar.
  3. Matías ya ba da littafin littafinsa ga Juan, wanda ya rasa aji, kuma ya dawo da wannan tagomashin da lollipop.
  4. Yarinya ta ba da aron fensir ɗin ta a madadin wani yaro da yake ba ta takardar zane.
  5. A cikin rukuni ɗaya, yaro ɗaya yana yin hoto, yayin da wani ya taƙaita wani kuma ya yi abin ƙira.
  6. Studentaya ɗalibi yana bayyana adabi da fasaha ga wani, yayin da na ƙarshe ke bayyana wa tsohon Faransanci.
  7. Yara suna yin aikinsu na gida a kan lokacin da aka tsara kuma, a madadin haka, malamin yana sanya maki ko bayanin ra'ayi.
  8. Matías ya ji rauni, abokinsa yana zaune a gefensa, koda yana son tafiya wasa, a matsayin hanyar ramawa ga soyayya da abokantaka da ke tsakaninsu.
  9. Gustavo yana ba abokan wasansa ƙwallo a musaya don barin shi ya zama mai gaba ga dukkan wasan.
  10. Mirta ta sayi Juana man goge baki a babban kanti. Juana ta yi niyyar biyan Mirta kudi fiye da yadda man goge baki ya fito a matsayin alamar godiya.
  11. Ma'aikaci yana yin canjin canji don wani ma'aikaci ya iya zuwa likita. Ma'aikaci na biyu ya dawo da alherin ta hanyar rufe wata rana ga ma'aikaci na farko.
  12. Incas sun ba da kariya da kulawa ta soji a madadin aikin ƙabilun da suka yiwa aiki.
  13. Lokacin da wani ya bar shago kuma wani yana shirin shiga, mutum na farko ya riƙe ƙofar don mutum na biyu ya shiga. Mutum na biyu ya mayar da alherin ta hanyar cewa "na gode" ko "na gode sosai."
  14. Biyan haraji don musanya tsaro wani salo ne na musayar ra'ayi.
  15. Wata hukumar tafiye -tafiye ta yi alƙawarin zama a Bahamas tsakanin abokan cinikin ta a madadin cika su a cikin binciken.
  16. Maigidan yana kula da ma’aikatansa da kirki a matsayin salo na sadaukarwa don aikin su da ƙoƙarin su.
  17. Martín yana karɓar ƙarin kari a wurin aiki azaman lada ga ƙoƙarin da aka yi cikin aikin yau da kullun.
  18. Sonia ta halarci tattaunawar aiki kuma tana fatan mai ɗaukar aikin zai sanar da ita idan an zaɓe ta don matsayin.
  19. Babban kantin sayar da kayayyaki yana ba da kujerar filastik ga abokan cinikin da siyan su ya wuce wani adadi.
  20. Lokacin da mahaifiyarsa ba ta da lafiya, ɗan yana kula da ita ta hanyar mayar da tarbiyyar da ya samu daga gare ta.
  21. Marcelo yana dafa taliyar a madadin matar sa ta je babban kanti don siyan su.
  22. Wani mutum ya ba mace mai ciki kujerar sai ta gode masa sosai.
  23. Jacinto ta ba wa 'yar uwarsa gida a bakin teku don yin hutu, kuma ta ba shi aron gidansa a tsakiya.
  24. Iyali suna taruwa don cin abincin rana, kakanni suna kawo ice cream don rabawa.
  25. Wani makwabci yana ba wani yaro kuɗi don ya yanke ciyawa a gonarsa.
  26. Wata 'yar uwa ta ba dayar wata sabuwar rigar a madadin ta aro takalman.
  27. Consuelo ta shayar da tsirrai na kawarta lokacin da yake hutu a Brazil, ya kawo mata kyauta a matsayin alamar godiya.
  28. Mahaifin Julián yana shirya abincin dare kuma Julián ya wanke kwanukan a madadin.
  29. Wata ƙasa tana karɓar baƙi daga wata ƙasa saboda waɗancan mutanen za su saka kuɗi su yi aiki a ƙasar da za su zo.
  30. Rasha ba ta kai hari kan wata kawar Amurka ba muddin Amurka ba ta kai wa duk wani abokin Rasha hari ba.
  • Bi da: Karimci



M

Siffofi don Yara
Bayyana Maudu'i