Babban Gurbatattun Iska

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 13 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Music Short | Bunty Billa aur Babban | from 18th Apr | Mon-Fri | 1 PM & 7 PM on Discovery Kids India
Video: Music Short | Bunty Billa aur Babban | from 18th Apr | Mon-Fri | 1 PM & 7 PM on Discovery Kids India

Wadatacce

The manyan gurbatattun iska mutum ne ya halicce su, wato su ne gurbatattun gurbatattun abubuwa. Gas da sauran abubuwa masu guba ana fitar da su ta hanyoyi daban -daban ayyukan tattalin arziƙin ɗan adam.

Gurɓatawa yana faruwa lokacin da kasancewar ko tarawar wani abu yana cutar da yanayin ƙasa.

Tushen gurɓatawa na iya ɗaukar nau'o'i daban -daban:

  • Kafaffen: Su ne wadanda ba su canza wuri, wannan yana da tasirin tara abubuwa masu cutarwa iri ɗaya a wuri guda. Bambanci a yanayin gurbata iska shi ne ko da yake an gyara tushen, iska za ta iya watsa gurɓataccen iska a kan wani yanki mai girman gaske.
  • Wayoyin hannu: Wadanda ke canza wurare yayin fitar da gurbatattun abubuwa, suna fadada yankin da abin ya shafa.
  • Yanki: Lokacin da babban sashi ke da nau'ikan daban -daban da ƙananan hanyoyin gurɓataccen iska wanda, ta jimlar abubuwan da suke fitarwa, yana shafar yanki mai yawa.
  • Abubuwan al'ajabi: Tsarin halittu na iya yin illa sosai ta hanyoyin da ba su dogara da aikin ɗan adam ba. A cikin waɗannan lokuta muna magana game da gurɓataccen yanayi. Game da iska, misalin gurɓataccen gurɓataccen iska shine Fashewar tsautsayi. Koyaya, gurɓataccen yanayi ba shine babban gurɓataccen iska ba, kamar yadda jerin zasu nuna.

Duba kuma: 12 Misalan Gurɓatawa a Gari


Babban gurɓataccen iska

Carbon monoxide (CO): Gas marar launi mai guba sosai a cikin babban taro ko ta tsawan lokaci. Gabaɗaya, galibi ba a samun sa a cikin abubuwan da suka isa sosai don haifar da guba cikin sauri. Koyaya, murhunan da ke ƙona mai (itace, gas, kwal) suna da haɗari sosai idan ba su da madaidaicin shigarwa wanda ke ba da damar tashar iska. Mutane miliyan hudu ke mutuwa duk shekara sakamakon guba na iskar carbon monoxide. Ya fito daga

  • Kashi 86% na hayakin carbon monoxide ya fito ne daga sufuri (gurɓataccen yanki a birane da wayar hannu a cikin sufuri mai nisa)
  • 6% ƙona mai a cikin masana'antu (gurɓataccen gurɓataccen iska)
  • 3% sauran hanyoyin masana'antu
  • 4% ƙonawa da sauran hanyoyin da ba a san su ba (misali murhu, gurɓataccen yanki)

Nitrogen oxide (NO, NO2, NOx): Cakuda nitric oxide da nitrogen dioxide. Kodayake ana samar da shi da yawa ta hanyar ayyukan ɗan adam, ana yin oxide (narkar da shi ta oxygen) a cikin sararin samaniya. Daya daga cikin illar wadannan oxides shine cewa suna shiga tsakani a samuwar ruwan acid, suna zama masu gurɓatawa ba kawai na iska ba har ma da ƙasa da na ruwa. Ya fito daga:


  • 62% na sufuri. Ana samun maida hankali na NO2 (nitrogen dioxide) a wuraren da ke kusa da hanyoyin zirga -zirgar ababen hawa, kuma an sami sakamako mara kyau akan tsarin numfashi, koda lokacin ɗaukar wannan oxide na ɗan gajeren lokaci ne.
  • 30% na konewa don samar da wutar lantarki. Yawancin masana'antu da yawan jama'a suna amfani da mai don samar da makamashi. Duk da haka, akwai tsabtace zaɓuɓɓuka kamar iska, hasken rana ko makamashin lantarki wanda ke gujewa fitar da gurɓatattun abubuwa.
  • An samar da kashi 7% gaba ɗaya ta: a lokacin bazuwar da aka samar kwayoyin cuta, gobarar daji, aikin volcanic. Yawancin gobarar daji na faruwa ne ta hanyar ayyukan ɗan adam. Bugu da ƙari, ɓarna na kwayan cuta yana faruwa sosai a wuraren zubar da shara, saboda lalacewar gurɓatattun kwayoyin halitta. A takaice dai, wani karamin sashi ne na iskar nitrogen oxide da ke gurbata yanayi.

Sulfur dioxide (SO2): An gano alaƙa tsakanin yanayin numfashi a cikin mutane da ɗimbin sulfur dioxide a cikin iska. Bugu da ƙari, shi ne babban abin da ke haifar da ruwan sama na acid, wanda ke shafar yanayin ƙasa gaba ɗaya, gurbata ƙasa da saman ruwa. Ya zo kusan na musamman (93%) daga ƙonawa burbushin mai (Abubuwan da aka samo daga mai). Wannan ƙonawa yana faruwa galibi don samun kuzari, amma kuma a cikin hanyoyin masana'antu (“masana'antun hayaƙi”) da cikin sufuri.


Barbashi da aka dakatar: Har ila yau ana kiranta guntu -guntu, sune barbashi m ko ruwa waɗanda suka dakatar a cikin iska. Domin a dakatar da wani abu da ba shi da iskar gas a cikin iska, dole ne ya kasance yana da takamaiman diamita da ake kira "aerodynamic diamita" (diamita wanda wani yanki wanda ke da yawa na 1 gram a kowace santimita mai kumbura don saurin sa a cikin iska yayi daidai da na barbashin da ake tambaya). Ya fito daga

  • Ƙonawa marar ƙarewa na kowane abu: burbushin burbushin, sharar gida har ma da sigari.
  • Hakanan sune barbashi na siliki daga jujjuyawar dutse da gilashi da tsarin yin tubali.
  • Masana'antu masu yadi suna samar da ƙura.

Chlorofluorocarbon (CFC): Sun shahara sosai wajen kera ƙera, duk da cewa yanzu amfanin su ya ragu saboda mummunan tasirin su ga muhalli. Hakanan ana amfani da su a cikin tsarin sanyaya abubuwa. Wannan iskar gas ɗin tana ɗaure da barbashin ozone na Layer wanda ke kare duniya, yana lalata ta. Kira "ramin ozone”Yana barin wuraren saman duniya ba tare da kariya daga haskoki na hasken rana waɗanda ke cutar da mutane, tsirrai da dabbobi.

Karin bayani?

  • Misalan Gurbatacciyar iska
  • Misalan Gurbataccen Ruwa
  • Misalan Gurbata Kasa
  • Misalan Gurbatawa a Gari
  • Babban Ruwan Ruwa
  • Misalan Bala'o'i


Zabi Na Edita

Ƙungiyoyin jimla
Riddles (da mafitarsu)
Ruwa