Tsinkaya

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 8 Afrilu 2021
Sabuntawa: 13 Yiwu 2024
Anonim
Ala tsinkaya
Video: Ala tsinkaya

Wadatacce

The tsinkaya Ita ce alaƙar halittar da wani nau'in yana buƙatar farautar wani don tsira, tunda yana wakiltar kawai damar ciyarwa.

Tsinkaya koyaushe tana taka muhimmiyar rawa a cikin kowane tsarin juyin halitta. Tare da keɓantattun abubuwan da ba a saba gani ba, mutanen da ke cikin alaƙar ƙaddara (wanda ake kira mafarauta da ganima) na jinsuna daban -daban, kuma a wasu lokuta mai farauta ɗaya na iya zama ganima ga wani a lokaci guda, yayin da dabba ɗaya za ta iya zama ganima ga mafarauta da yawa.

A cikin ƙaddara, sabanin yawancin sauran alaƙar halittu a cikin yanayi, akwai wanda aka azabtar kuma mai cin nasara guda ɗaya kawai: mai farautar yana buƙatar ganima, yayin da abin da ake buƙata zai iya buƙatar kare kansa daga haɗarin da ke ɓoye. Dangantakar fadan ta haɗa da abubuwan gani ko ƙamshi waɗanda mahauta ke kusantar da shi kusa da ganima, ko tsintar da ake yi cikin shiru don gudun ɓata makamashi.

Nau'ikan dangantaka

Abubuwan da ake kira mu'amala ko alaƙa na iya zama iri iri:


  • Parasitism: Idan wata kwayar halitta ta sami abincinta daga wani kuma ta cutar da shi ta hanyar yin haka, ita ce gurgu.
  • Kwarewa: Rayayyun halittu biyu na iya buƙatar albarkatu iri ɗaya don haɓaka su. Misali, bishiyu da ke kusa da juna na iya buƙatar amfani da abubuwan gina jiki daga ƙasa, danshi, da hasken rana. A cikin waɗannan lokuta, suna zama masu fafatawa kuma suna cutar da juna.
  • Amincewa: Idan kwayoyin halittar A ta sami wani fa'ida (sabis ko albarkatu) daga wata kwayar halitta B, yayin da kwayoyin B ba sa amfanarwa ko cutar da kan ta, kwayar halittar A ita ce kayan aiki.
  • Mutualism: Duk hukumomin biyu suna amfana daga alakar.
  • Haɗin kai: Dukansu jinsuna suna amfana daga alaƙar, amma wanzuwar su ba ta dogara da wannan alaƙar ba, kamar yadda take faruwa a lokutan son juna.

Matsayi a tsarin juyin halitta

Tsinkaya ta kasance koyaushe a tsakiyar tsarin juyin halitta. Har ila yau yana cikin ɓangaren yanayin kasa, da raguwa a cikin wasu nau'in da wannan ke haifar da taimako don kiyaye daidaitaccen yanayi: idan ɗayansu ya fara girma ba tare da kulawa ba, wataƙila zai iya kawo ƙarshen daidaita yanayin yanayin ƙasa.


Makiyaya ne ke kula da daidaita yanayin ƙasa, kuma suna da wayo wajen sarrafa adadin membobin sauran nau'ikan: sun sani sarai cewa idan wannan bai sami damar ci gaba da haɓaka alƙaluma ba, tabbas babban tushen abincinsa zai ƙare.

Daidaitawar dabbobi

Yana da yawa cewa suna faruwa karbuwa ta jiki kula don cin gajiyar wannan dangantakar fada, kasancewar mai farautar yawanci yana haɓaka farce, hakora masu kaifi, saurin gudu, tashin hankali, ya yanke shawarar aiwatar da farauta a cikin rukuni da farmakin mamaki, yayin da ganima ke kare kansu ta hanyar gudu, ɓoyewa, har ma da nuna mutuwarsu da jefar da abubuwa masu wari ko dandano.

Camouflage

Ofaya daga cikin mawuyacin yanayi na tsarin ƙaddara shine na sake kamanni, inda kwayar halitta ke da ikon canza launi da sifar sa, ta zama kama da shimfidar wuri, ta zama mafi wahalar ganewa daga mai farautar a yanayin halin kare kai, ko ta hanyar ganima idan canjin ya kasance daga ɓangaren mafarauci .


Dabbobi, don haka, suna samun a mai kama da abubuwa marasa rai kamar duwatsu, kuturu, ganyayyaki da rassa, ta yadda kusan ba za a iya godiya su ba sai dai idan wani motsi ya sa su zama abin burgewa musamman: ɗan adam ya kwaikwayi wannan hali don ayyukan daji na farauta da yaƙi.

Misalan alaƙar ƙaddara

  • Zaki, mai farautar impalas, zebra, buffalo (duba hoto).
  • Kyarkeci, mai cin hancin.
  • Rattlesnakes, ganima ga badgers da wasu shaho.
  • Mink ɗin Amurka, ƙaramin mai farautar kifi da mollusks.
  • Gawa, barewar zaki.
  • The weasel, predator na rodents.
  • Alade, mai tsutsotsi.
  • Damisa, mai cin naman daji.
  • Shark, mai cin kifi da yawa.
  • Garken alfadari, ganima na puma.
  • Anaconda, mafi mahimmancin dabbar daji.
  • Kwadi, mai ƙwace irin ƙwaro.
  • The heron, mai cin naman kifi.
  • Hare -haure, ganima na kyarkeci da fox.
  • Damisa, mai cin naman buffalo.
  • Dawa, mai cin wasu kifaye.
  • The mice, ganima na jackal.
  • Leming, ganima na mujiya arctic.
  • Zakin Afirka, mai farautar zebra.
  • Damisa, mai farautar wasu kifaye.
  • Jaguar, mai farautar barewa.
  • Hatimin, mai cin naman wasu kifaye.
  • Jaki, mai farautar tsuntsaye.
  • Jaguar, mai farautar tapirs.
  • Kuda da malam buɗe ido, ganima ga kwaɗi.

Iya bauta maka

  • Misalan Mafarauta da Ganima
  • Misalan Dabbobi Masu cin nama
  • Misalan Mutualism
  • Misalan Parasitism
  • Misalai na Commensalism


ZaɓI Gudanarwa

Jumla tare da Masu Haɗa Ƙari
Karin magana marar iyaka
Karin magana na yanayi