Jirgin Sama da Jirgin Ruwa

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 9 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Wasu Mahimman bayanai Akan Kimiyyar Jirgin Sama da Jirgin Ruwa
Video: Wasu Mahimman bayanai Akan Kimiyyar Jirgin Sama da Jirgin Ruwa

Wadatacce

The hanyoyin sufuri 'Yan adam sun zama abin buƙata tun zamanin da: suna saurin tafiya, sama da ƙasa mai wahala, ko ɗaukar nauyi mai nauyi. Wannan shine dalilin da ya sa ya ciyar da dabbobi, ya kirkiri dabaran kuma a ƙarshe injunan ƙonewa. Amma daga cikin hanyoyin safarar mutane, waɗanda da alama suna ba shi damar cinye wurare masu wahala da haɗari, kamar iska da ruwa, sun yi fice. Muna magana, ba shakka, na safarar jiragen sama da na teku.

Waɗannan hanyoyin sufuri, kodayake suna iya zama tushen hatsari da aukuwar bala'i, ko kuma sau da yawa suna haɗin gwiwa tare da gurɓatawa da lalacewar duniya, sune waɗanda ke ba da izinin motsi mafi sauri da kuma shawo kan mafi girman nisan doron ƙasa.

Misalan safarar iska

  1. Jirgin helikwafta. An dakatar da shi a cikin iska ta madaidaicin madaidaiciyar madaidaiciyar madaidaiciyar jirgi mai saukar ungulu, ɗaya daga cikin na’urorin jirgin sama mafi inganci da mutum ya ƙirƙiro, wanda aka ba shi damar tashi da sauka da sauƙaƙe da nauyin dangi da ƙarfin motsa jiki.
  2. Jirgin sama. Jiragen sama suna ɗaya daga cikin manyan abubuwan alfahari na aikin injiniyan ɗan adam, saboda suna ba da izinin jigilar mutane da kaya sama da nisa da lokutan tashin jirgi, a cikin manyan tsaunuka, injina ɗaya ko fiye, propeller ko jet.
  3. Jirgin sama. Haka kuma aka sani da jirgin sama mai sauƙi, shi ne duk wani jirgin sama mai fuka -fukai wanda nauyinsa na tashi bai wuce kilo 5,670 ba. Suna ba da izinin canja wurin ma'aikata da kaya da suka yi ƙasa da jirgin sama da kan gajerun nesa.
  4. Balloon iska mai zafi. Ya kunshi gidan mutane wanda ke dakatar da iskar gas a cikin iska, dumama ko sanyaya wanda ke ba shi damar rike tsayin da ake so, amma wanda ke motsawa daga aikin iska, tunda ba shi da masu motsawa.
  5. Jirgin sama ko Zeppelin. Ba kamar balan -balan ba, an dakatar da wannan jirgi a cikin iska ta hanyar iskar gas da ba ta da yawa fiye da yanayin yanayi, amma tana sarrafa alkiblarsa daga saitin firinta irin na helikofta. Shi ne kayan aikin tashi na farko da ya fara tafiya na dogon lokaci a farkon karni na 20.
  6. Paragliding. Gilashi mai nauyi mai nauyi tare da damar mutum ɗaya ko biyu, wanda ba shi da injiniya kuma yana motsawa daga raƙuman iska, ta amfani da reshe mai sassauci. Sau da yawa ana amfani da murƙushe abin hawa don saukar da shi daga ƙasa, kuma ana buƙatar wani tsayi don tashi.
  7. Paramotor. An ƙarfafa dan uwan ​​mai ba da paraglider, yana da babur mai jujjuyawa da reshe mai sassauƙa, wanda za a tashi da shi a tsakiyar jirgin. Yana da wani irin paraglider.
  8. Cableway. Kodayake ba ya tashi da yardar kaina, motar kebul tsarin katako ce da ke motsa iska, haɗe da jerin igiyoyi waɗanda ke da alhakin motsa su ta tashoshi daban -daban. Ta wannan hanyar zaku iya tashi sama da tsaunuka, schisms ko duka biranen, amma ba a bayan hanyar da aka kafa a gaba ba.
  9. Ultralight ko tsauraran ra'ayi. Jirgin sama na wasanni masu nauyi da ƙoshin mai, sanye take da ɗakin zama ɗaya ko kujera mai kujeru biyu kuma galibi ba tare da fuselage ko faretin ba. Yana da injin na musamman wanda ake dorewa da shi kuma kasancewarsa ta ƙafafun da zai tashi da gudu.
  10. Roka. Roka ita ce kadai daga cikin waɗannan hanyoyin sufurin iska da za su iya shawo kan yanayin kuma su bar duniya Duniya. Injinsa na kone -kone yana samun karfin fitar da gas mai karfi.

Misalan safarar jiragen ruwa

  1. Kwango. Ma'aikatan 'yan asalin ƙasar suna aiki da su tun fil azal, ƙananan jiragen ruwa ne, ana nuna su a ƙarshensu kuma ana buɗewa sama, bisa ga al'ada itace. A cikin su, ƙananan mutane na iya tsayawa kan ruwa, suna ci gaba a kan ruwa godiya ga paddles ko huhun hannu.
  2. Kayak. Kamar kwalekwale, pirogue ne, wato kwale -kwalen da ke tafiya da keken doki ko keken hannu wanda ba a gyara shi akan tsarin sa ba. Kaya yana da tsawo kuma kunkuntar, yana barin ƙungiya ɗaya ko biyu fasinjoji su yi layi a daidaita don ci gaba. Jirgin ruwa ne na nishaɗi.
  3. Jirgin ruwa. Karamin jirgin ruwa, babur da / ko kwalekwalen kwalekwale, da ake amfani da shi don kamun kifi da sufuri, da kuma kananan ayyukan soja. Galibi suna da ƙaramin mota, ko ma waje.
  4. Ferry ko Ferry. Wannan nau'in matsakaitan jiragen ruwa suna gudanar da aikin sufuri tsakanin wurare daban-daban na takamaiman hanya, har ma ya zama wani ɓangare na jigilar biranen biranen bakin teku. Tsarinsa ya bambanta gwargwadon nisan da za a rufe.
  5. Jirgin ruwa. Jirgin ruwa mai motsi, tare da bene, sanye take da ƙima da ƙarfi da ake buƙata don muhimman tafiye -tafiyen teku, ko don dalilai na kasuwanci (jiragen ruwa na kasuwanci) ko na soji (jiragen ruwan yaƙi). Shi ne mafi bambancin nau'in jirgin ruwa da ke wanzu.
  6. Transatlantic. Manyan jiragen ruwa masu iya tsallaka tekuna cikin tafiya guda. Shekaru da yawa sun ƙunshi hanya ɗaya tilo da za a bi zuwa wata nahiya ta ruwa. A yau ana amfani da su azaman yawon shakatawa.
  7. Jirgin ruwa. Wannan shine sunan da aka ba kowane jirgin ruwa mai iya motsi ƙarƙashin ruwa maimakon a saman sa. Ana amfani da su a cikin ayyukan kimiyya da na soja, fiye da komai, kuma suna iya kaiwa zurfin zurfin teku.
  8. Jirgin ruwa. Karamin kwale -kwale yana motsawa musamman ta hanyar aikin iska a kan kwalekwalensa, wanda ke da alaƙa da balaguron balaguro da nishaɗi, kodayake asalinsa ya samo asali ne daga zamanin Masar.
  9. Gudun kankara. Hasken abin hawa daidai da tsarin tuki zuwa babur, amma hakan yana motsawa daga motsawar ruwa tare da injin turbin. Ana amfani da su don dalilan yawon shakatawa, sama da duka.
  10. Tanki. Wani nau'in jirgin ruwa ne na musamman a safarar albarkatun ƙasa kowane iri: mai, gas, ma'adinai, katako, da sauransu. Yawanci suna da girman gaske kuma ma'aikatan jirgin ruwa na kamfanin jigilar kayayyaki ne ke kula da su.

Yana iya ba ku: Misalan Hanyoyin sufuri



M

Kimiyyar kere -kere
Kalmomin da suka ƙare a -ar
Tsarin Amurkawa