Kyakkyawan Doka

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 3 Afrilu 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Durrës, kyakkyawan birni a Albania, Adriatic Coast, Aleksander Moisiu University, tashar jiragen
Video: Durrës, kyakkyawan birni a Albania, Adriatic Coast, Aleksander Moisiu University, tashar jiragen

Wadatacce

Thedoka mai kyau Sashe ne na tanadi na doka da na doka wanda mutum ya tsara don gudanar da zamantakewar su kuma ƙungiyar ta Jiha ta sanya shi, gami da tattarawa a cikin rubutacciyar ƙungiya wacce ke ɗauke da cikakken tsarin doka.

Ba kamar dokar halitta ba (da ke tattare da ɗan adam) da kuma na al'ada (wanda aka tsara ta al'ada), an kafa doka mai kyau tare don daidaita daidaiton zaman jama'a, Hukumomin Jiha sun ba da izini daidai da abin da aka kafa a cikin lambar gama gari - rukunin rubutattun dokoki - wanda, bi da bi, ana iya canza su ta hanyar yarjejeniya. Shi ne, kamar yadda za a gani, dokokin da ke bisa yarjejeniyar doka da zamantakewa.

In ji dokoki da dokoki Hakanan suna da matsayi, madaidaiciya da takamaiman yanki na aiki, gwargwadon abin da rubuce -rubucensu suka kafa. Wannan shine dalilin da ya sa akwai na’urorin shari’a na jihohi (alƙalai, lauyoyi, kotuna, da sauransu) da ke kula da fassara abin da ke cikin ayyukan daidai.


Duba kuma: Misalan Dokokin Zamantakewa

Bambance -bambance tsakanin doka mai kyau da dokar halitta

Duk ayyukan doka da na doka na takamaiman Jiha wani bangare ne na doka mai kyau, ba wai waɗanda ke aiki ba da waɗanda muke ɗauka doka ce; in ba haka ba har ila yau tarihinsa na doka, dokokin da aka soke da kowane irin ƙa'idodin doka ko ƙa'idodin da aka taɓa rubutawa.

A wannan ma'anar, doka mai kyau tana dorewa bisa koyarwar iuspositivism, kishiyar dokar halitta cikin tunanin ku cewa ka'idodin doka na gaskiya kawai waɗanda aka sanar ta hanyar yarjejeniya ta mutum. Dokar halitta, a gefe guda, tana shelar wanzuwar manyan dokoki na ɗabi'a, waɗanda aka haife su tare da yanayin ɗan adam.

Idan an haifi dokar halitta tare da mutum, hakki mai kyau a maimakon haka al'umma da Jiha ne ke ba su.


Misalan doka mai kyau

  1. Lambobin hanya da sufuri. Duk ƙa'idodin sufuri, duka ta ƙasa (motoci da motocin kowane iri), ruwa (jiragen ruwa da sauran su) da iska (jiragen sama da jiragen sama) suna bin ƙa'idodin doka waɗanda yarjejeniya ta zamantakewa da siyasa ta rubuta, don haka an rubuta su a cikin rubuce -rubuce kuma suna galibi ya ƙunshi jerin alamu da alamomi waɗanda, suna buƙatar fassarar, suna buƙatar ilimi na yau da kullun a yankin daga ɓangaren mutane.
  2. Dokokin kasuwanci. Ka'idojin da ke jagorantar yadda ake yin kasuwanci daidai da doka a cikin ƙasa, wanda ya haɗa da bayanan doka, hanyoyin da ladabi, ana yin la’akari da su a cikin lambobin kasuwanci da takamaiman dokokin yankin, waɗanda za a iya tuntuɓar su don gudanar da kasuwanci da kyau ko, a kan akasin haka, don sanin ko wataƙila mun sha wahala daga mummunan hanya.
  3. Takaddun haihuwa, aure da mutuwa. Duk kayan aikin rubutu waɗanda aikinsu shine yin rikodin canje -canje a cikin farar hula da mahimmancin matsayin 'yan ƙasa na ƙasa, kamar haihuwa, aure da takaddun mutuwa, Jihohi ne ke bayar da su daidai da rubutaccen umarni, wanda ke yin rikodin abin da ke faruwa kuma yana ba da damar tabbatar da abin da ya gabata.
  4. Tsarin mulki na kasa. Kowane tsarin doka na wata ƙasa, inda ake samun hanyoyin zaɓen wakilan ta, ana bayyana madafun iko daban -daban kuma ana ba da umarnin rayuwa bisa doka, aikin motsa jiki ne na doka mai kyau: an rubuta waɗannan ka'idojin kuma an buga su da yawa don 'yan ƙasa su san menene dokokin wasan a cikin alummar ku.
  5. Lambobin hukunci. Wani sashe na tsarin shari'ar jihar yana nufin musamman hanyoyin adalci da hukunta laifin, wato abin da za a yi da yadda za a ci gaba yayin fuskantar fashi, sata, kisan kai da duk nau'ikan da aka yi tunaninsu a rubuce na cin zarafi. A cikin ƙasashe na gwamnatocin masu tsatstsauran ra'ayi na addini, galibi ana rubuta wannan lambar ta nassosi masu tsarki kamar Alkur'ani. A waɗancan lokuta na musamman, wataƙila za mu kasance a gaban haƙƙin allahntaka, maimakon tabbatacce, tunda ana ɗauka cewa Allah da kansa ya tsara waɗannan dokoki masu tsarki.
  6. Lambobin ƙwararrun ɗabi'a. Kowace sana'a ta haɗin gwiwa, wato, tare da koyarwar da ke tabbatar da kare haƙƙoƙi da cika ayyukan kowane mai digiri da ƙwararren digiri, yana bin rubutaccen tsarin da'a da doka wanda aka raba tare da duk waɗanda ke yin wannan aikin.
  7. Kwangiloli na doka. Duk wata yarjejeniya ta doka da wasu ɓangarori biyu suka rattabawa hannu da son rai waɗanda suka tabbatar da hakan kuma suka ɗauki niyyar bin ta ta hanyar rattaba hannu kan rubutacciyar takarda, wato kwangila, suna aiwatar da doka mai kyau. Wannan takaddar za ta kasance koda lokacin da sabis, siyarwa ko yarjejeniya kowane irin aiki an riga an aiwatar da shi kuma zai kasance cikin tarihin shari'ar mutanen da ƙasar.
  8. Yi amfani da lasisi. Mai kama da kwangila, lasisin mai amfani kamar waɗanda aka nuna mana na dijital yayin da muke biyan kuɗi don amfani da shirin software, ko aka ba mu lokacin siyan wasu samfura, suma rubutattun siffofin yarjejeniya ne na doka waɗanda ke cikin yankin doka mai kyau. .
  9. Fayil na doka. Za'a iya tuntuɓar tarihin doka na wata ƙasa, wata hukuma ko kotu a cikin fayilolin shari'arta, inda akwai adadi mai yawa na rubuce -rubucen shari'a, kararraki, yanke hukunci na kotu da sauran takaddun da ke cikin ingantacciyar doka.
  10. Takaddun kafa. Manyan kamfanonin ɗan adam galibi suna ƙunshe da wasu nau'ikan takaddun tushe waɗanda ke tabbatar da ƙirƙirar su ko kuma tabbatar da sharuɗɗan da aka aiwatar da su, waɗanda ke da hannu da kuma takamaiman yarjejeniya da suka cimma. Wani lokaci a cikin taƙaitaccen tsari ko na tarihi, wasu lokuta don shari'ar shari'a ko shari'a, waɗannan takaddun suna kan lokaci kuma ana iya tuntuɓar su da amfani da su cikin tsarin ayyukan doka masu kyau.

Yana iya ba ku: Misalan Ka'idojin Shari'a



Labarai Masu Ban Sha’Awa

Kimiyyar kere -kere
Kalmomin da suka ƙare a -ar
Tsarin Amurkawa