Dabbobi masu rarrafe

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 20 Yuli 2021
Sabuntawa: 1 Yuli 2024
Anonim
Wani Maciji Mai Kai Biyu Ya Shiga Dakin Wata Tsohuwa (Labarai, bbc news hausa, dw, cnn, 2020)
Video: Wani Maciji Mai Kai Biyu Ya Shiga Dakin Wata Tsohuwa (Labarai, bbc news hausa, dw, cnn, 2020)

Wadatacce

The dabbobi masu rarrafe Waɗannan su ne waɗanda ke da hadi da ci gaban amfrayo na waje, wanda ke nufin cewa, a cikin tsarin haifuwar jima'i, duka hadi na ƙwai da ci gaban da yake ɗaukar siffa yana faruwa a wajen jikin mace. Ovuliparity wani nau'in oviparity ne, kuma yawancin nau'ikan da ke cikin wannan rukunin kifi ne.

Tsarin hayayyafa a cikin dabbobin da ba su ruɓewa yana faruwa ta hanyar da aka daidaita:

  • Mace ta fitar da kwai ta ajiye su a cikin buyayyar wuri, inda ba zai yiwu mahauta su isa ba.
  • Namiji yana lura da waɗannan ƙwai kuma yana ba su taki, a nan ne aka samar da ƙwayar kwai wanda ba shi da harsashi.
  • Sannan wannan kwai zai bunƙasa, wanda zai yi ba tare da taimakon mace ko namiji ba. Wannan yana kawo hadari da yawa daga cikin ƙwai, saboda masu farauta na iya rage yawan zuriya.

Dangane da kamanceceniya a cikin sharuddan, mutane masu ruɗani galibi suna rikicewa da su oviparous (dabbobin da ke da takin ciki ko na waje, tare da ci gaban amfrayo na waje), tare da viviparous (dabbobin da ke da ci gaban amfrayo a cikin jikin mahaifiyar) ko tare da ovoviviparous (Dabbobin da ke hayayyafa a cikin kwai wanda ake ajiye su a cikin jikin mahaifiyar har zuwa karshen ci gaban amfrayo).


  • Dabbobi masu yawan gaske
  • Dabbobi masu cin nama
  • Dabbobi masu kiba

Misalan dabbobin daji

  • Amphibians: Kwairo na mata suna da kwai a kusa da kodansu. Maza, waɗanda kuma suna da ƙwayarsu kusa da kodansu, suna kusanci mata a cikin wani tsari da ake kira amplexus, wanda ke motsa sakin ƙwai. Bayan an sake su, namiji zai yi takin su kuma bayan fewan makonni kaɗan za a haifi ƙaramin, a makale a cikin ruwan gelatinous na ƙwai har sai an sake su.
  • Starfish tare da haifuwa ta jima'i: Ana fitar da kwai marasa haihuwa a cikin teku, wurin da maza ke sakin maniyyinsu. Ciyar da ƙwai yayin aiwatar da ciki yana tare da abubuwan gina jiki da suke ajiyewa a ciki, da kuma sauran ƙwai kifin tauraro. Wasu samfuran nau'ikan wannan nau'in suna haifar da jinsi.
  • Mollusks: Klamun mata suna ajiye miliyoyin ƙwai a cikin teku, waɗanda ke rikidewa zuwa tsutsa kuma su zauna a kan tsayayyun wurare, don yin takin da kuma nuna alamun na tsawon lokaci tsakanin sati ɗaya zuwa biyu. A cikin shekara guda ƙwanƙwasa da mussels sun isa balaga.
  • Crustaceans: Haihuwa na faruwa ne bayan tsarin neman aure, inda namiji ke sakin maniyyi a tsakiyar ɓangaren cephalothorax na mace. Ta hanyar sakin ƙwai, za ta fasa jakar ta saki maniyyin namiji don takin ƙwai a cikin yanayin waje.
  • Dogara: Matan suna sakin ƙwai a cikin ɓoyayyun wuraren raƙuman ruwa, maza kuma suna kusatowa daga wuraren da aka fi fallasa su takin.
  • Krabusa
  • Kuturu
  • Dabbobi
  • Mussels
  • Silverside

Yana iya ba ku:


  • Dabbobin Viviparous
  • Dabbobin daji


Karanta A Yau

Kimiyyar kere -kere
Kalmomin da suka ƙare a -ar
Tsarin Amurkawa